Tư vấn dùm mình về thủ tục thừa kế nhé

Chủ đề   RSS   
  • #295119 03/11/2013

    TRANVAN.HUNG68

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn dùm mình về thủ tục thừa kế nhé

    Tôi có căn nhà , vì sức khỏe yếu, tôi muốn giao quyền thừa kế cho đứa con trai út của mình (mới 9 tuổi) thì phải làm thủ tục gì ? Hướng dẩn chi tiết dùm nhé!

     Tôi hiện đang sống ở Huyện Trảng Bàng, Tỉnh Tây Ninh. Tôi có tất cả 2 con : trai thì 9 tuổi , gái thì 15 tuổi. Hiện tại tôi mới tái giá , nhưng chưa có con chung. Tôi chỉ muốn giao căn nhà lại cho đứa con trai để sau này nó thờ phụng tổ tiên . Đứa con gái sau này phải lấy chồng thì phải về bên chồng. tôi không muốn sau này mình mất , 2 chị em nó lại tranh giành nhau.

     Cảm ơn nhiều nhé!

     
    3726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295132   03/11/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3106)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Bạn có thể lập di chúc và định đoạt việc sử dụng tài sản của mình sau khi chết cho con trai bạn. Cụ thể Điều 670 Bộ luật dân sự 2005. Di sản dùng vào việc thờ cúng

    1. Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng.

    Trong trường hợp người để lại di sản không chỉ định người quản lý di sản thờ cúng thì những người thừa kế cử một người quản lý di sản thờ cúng.

    Trong trường hợp tất cả những người thừa kế theo di chúc đều đã chết thì phần di sản dùng để thờ cúng thuộc về người đang quản lý hợp pháp di sản đó trong số những người thuộc diện thừa kế theo pháp luật.

    2. Trong trường hợp toàn bộ di sản của người chết không đủ để thanh toán nghĩa vụ tài sản của người đó thì không được dành một phần di sản dùng vào việc thờ cúng"

    Khi con trai bạn đủ 18 tuổi thì có thể tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế và thực hiện di nguyện của bạn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (03/11/2013)