Từ chối nhận thừa kế thì tài sản được chia thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #487248 15/03/2018

    Hongphuc1234

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Từ chối nhận thừa kế thì tài sản được chia thế nào?

    Ba và mẹ tôi kết hôn và có 3 người con là tôi, anh tôi , em tôi . Ba mẹ tôi lúc sống có xây đc 1 căn nhà 100m2 , bây giờ ba mẹ tôi đã mất và không để lại di chúc . Anh của tôi giờ đang định cư ở nước ngoài, còn tôi thì muốn từ chối nhận di sản . Cho tôi hỏi thì bây giờ căn nhà đó sẽ được chia như thế nào vậy ạ ?

    Cập nhật bởi Hongphuc1234 ngày 15/03/2018 11:50:21 PM
     
    11995 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488569   01/04/2018

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào anh/chị, trên cơ sở thông tin anh/chị cung cấp, tôi trả lời như sau:

    Theo quy định của pháp luật về thừa kế, người để lại di sản chết không để lại di chúc thì tài sản sẽ được chia theo pháp luật. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015.

    "Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    ..."

    Anh của anh/chị sống định cư ở nước ngoài vẫn có quyền hưởng tài sản thừa kế theo quy định của pháp luật.

    Nếu anh/chị muốn từ chối nhận di sản thì có quyền từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 620 Bộ luật dân sự:

    "Điều 620. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

    3. Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản."

    Việc từ chối nhận di sản được thực hiện tại Phòng công chứng hoặc Văn phòng công chứng. Sau khi anh/chị từ chối nhận di sản thì di sản sẽ được chia đều cho các đồng thừa kế còn lại.

    Thời hiệu chia thừa kế được quy định tại điều 623 Bộ luật Dân sự:

    Điều 623. Thời hiệu thừa kế

    "1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó. Trường hợp không có người thừa kế đang quản lý di sản thì di sản được giải quyết như sau:

    a) Di sản thuộc quyền sở hữu của người đang chiếm hữu theo quy định tại Điều 236 của Bộ luật này;

    b) Di sản thuộc về Nhà nước, nếu không có người chiếm hữu quy định tại điểm a khoản này.

    2. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    3. Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế."

    Trân trọng.

     

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM