Tư cách pháp lý

Chủ đề   RSS   
  • #314043 15/03/2014

    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư cách pháp lý

    Kính hỏi luật sư : cá nhân, tổ chức nước ngoài khi đăng ký thành lập doanh nghiệp (hình thức : cty TNHH) tại Việt Nam thì sau khi được cấp giấy chứng nhận, cty TNHH này có được xem là "tổ chức nước ngoài " hay không ?

    Xin châ

     
    14525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314982   22/03/2014

    luatdoanhgia
    luatdoanhgia

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 563
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Họ phải là pháp nhân việt nam. Doanh nghiệp đó là doanh nghiệp của việt nam, được tổ chức, thành lập ở việt nam.

    Doanh nghiệp nước ngoài có thể là Văn phòng đại diện, Chi nhánh của Công ty nước ngoài hoạt động tại Việt Nam vì công ty của họ là pháp nhân nước họ, được thành lập và tổ chức hoạt động theo quy định của nước họ.

    www.luatdoanhgia.vn

    Luật sư Đỗ Thị Thu Hương

    Văn phòng Luật sư Doanh Gia - 0904.779997

     
    Báo quản trị |  
  • #315004   22/03/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên - công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 16 Luật Thương mại quy định: “Thương nhân nước ngoài là thương nhân được thành lập, đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật nước ngoài hoặc được pháp luật nước ngoài công nhận.

    Thương nhân nước ngoài được quyền: “thành lập tại Việt Nam doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo các hình thức do pháp luật Việt Nam quy định” (khoản 2, Điều 16 Luật Thương mại).

    Cùng với đó, khoản 4, Điều 16 Luật Thương mại quy định: “Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được thương nhân nước ngoài thành lập tại Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên thì được coi là thương nhân Việt Nam”.

    Từ những quy định nêu trên, có thể xác định: cá nhân, tổ chức nước ngoài thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam, theo pháp luật Việt Nam thì sẽ là tổ chức Việt Nam chứ không phải tổ chức nước ngoài.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

www.luatdoanhgia.vn

Luật sư Đỗ Thị Thu Hương

Văn phòng Luật sư Doanh Gia - 0904.779997