Trường hợp nào thì hợp đồng dân sự vô hiệu?

Chủ đề   RSS   
  • #556454 30/08/2020

    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Trường hợp nào thì hợp đồng dân sự vô hiệu?

    Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự. Những hợp đồng không tuân thủ các điều kiện có hiệu lực được pháp luật quy định thì không có giá trị pháp lý, không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ của các bên. Trường hợp này được gọi là hợp đồng vô hiệu.

    Theo quy định tại Điều 407 Bộ luật Dân sự 2015, các trường hợp hợp đồng dân sự vô hiệu:

    1. Do vi phạm điều cấm của pháp luật hoặc trái đạo đức xã hội

    Nếu hợp đồng có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.

    Theo đó:

    - Điều cấm của luật là những quy định của luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.

    - Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

    2. Hợp đồng vô hiệu do giả tạo

    - Khi các bên giao kết hợp đồng một cách giả tạo nhằm che giấu một hợp đồng khác thì hợp đồng giả tạo vô hiệu, còn hợp đồng dân sự bị che giấu vẫn có hiệu lực, trừ trường hợp hợp đồng đó cũng vô hiệu theo quy định của pháp luật.

    - Hợp đồng được các lập nhằm trốn tránh nghĩa vụ với người thứ ba thì hợp đồng đó vô hiệu.

    3. Hợp đồng vô hiệu do người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, người bị hạn chế năng lực hành vi dân sự xác lập, thực hiện

    4. Hợp đồng vô hiệu do bị nhầm lẫn

    - Hợp đồng dân sự được xác lập có sự nhầm lẫn làm cho một bên hoặc các bên không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng thì bên bị nhầm lẫn có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng vô hiệu.

    5. Hợp đồng vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép

    Khi một bên tham gia giao kết hợp đồng do bị lừa dối hoặc bị đe dọa, cưỡng ép thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    6. Hợp đồng vô hiệu do người xác lập không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình

    Người có năng lực hành vi dân sự nhưng đã xác lập hợp đồng vào đúng thời điểm không nhận thức và làm chủ được hành vi của mình thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng dân sự đó là vô hiệu.

    7.  Hợp đồng vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

    Nếu hợp đồng vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu.

    8. Hợp đồng vô hiệu do có đối tượng không thể thực hiện được

    Theo đó, trường hợp ngay từ khi giao kết, hợp đồng có đối tượng không thể thực hiện được thì hợp đồng này bị vô hiệu.

    Hậu quả pháp lý:

    - Sự vô hiệu của hợp đồng chính làm chấm dứt hợp đồng phụ, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận hợp đồng phụ được thay thế hợp đồng chính. Quy định này không áp dụng đối với biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ.

    - Sự vô hiệu của hợp đồng phụ không làm chấm dứt hợp đồng chính, trừ trường hợp các bên thỏa thuận hợp đồng phụ là một phần không thể tách rời của hợp đồng chính.

     
    6137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556516   30/08/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Về vấn đề trường hợp nào thì hợp đồng dân sự vô hiệu nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì mọi người khi thực hiện giao kết các loại hợp đồng từ hợp đồng lao động, hợp đồng mua bán hàng hóa, hợp đồng kinh tế,... đều phải để ý để kiểm tra đảm bảo tính hiệu lực của hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
  • #571391   19/05/2021

    tomluxi
    tomluxi

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Trường hợp nào thì hợp đồng dân sự vô hiệu?

    Xin hỏi mọi người trường hợp này ạ : 

    Khi giao kết hợp đồng thì cho thuê 15 phòng của nhà nghỉ , tuy nhiên trong đó chỉ có giấy phép kinh doanh của 10 phòng . Vậy hợp đồng có vô hiệu không ạ . 

    Sau 1 thời gian nếu khắc phục hậu quả bằng cách làm lại giấy phép Kinh Doanh là 15 phòng thì khi bị khởi kiện có bị tuyên bố là hợp đồng vô hiệu không ạ . Và thời hiệu khởi kiện là bao lâu ạ ? Xin cảm ơn .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tomluxi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/05/2021)