Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Trường hợp nào sẽ bị hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

Chủ đề   RSS   
  • #57315 23/07/2010

    huyandong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp nào sẽ bị hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

    Xin luật sư cho biết, trong những trường hợp nào hộ gia đình sẽ bị cơ quan nhà nước có thẩm quyền hủy giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ). Nếu hủy GCNQSDĐ không có căn cứ, thì người dân có quyền khởi kiện ở đâu? trình tự để thực hiện?

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư

    Hoang

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57586   11/08/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 3945
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 143 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định của luật đất đai thì cơ quan có thẩm quyền thu hồi GCNQSDĐ trong các trường hợp sau: - Thu hồi GCNQSDĐ đã cấp trái pháp luật.

    - Thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; sạt lở tự nhiên đối với cả thửa đất; có thay đổi ranh giới thửa đất mà phải cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp thu hồi đất theo quy định tại Điều 38 của Luật Đất đai;

    - Thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc giấy tờ về quyền sử dụng đất trong trường hợp Nhà nước thu hồi đất Trường hợp nếu các quyết định thu hồi GCN không có căn cứ thì bạn có quyền khiếu nại lên cơ quan mà đã thu hồi GCN của bạn.

    Trong trường hợp bạn không đồng ý với quyết định giải quyết đó thì bạn khiếu nại đến cơ quan có thẩm quyền cấp trên trực tiếp giải quyết hoặc có thể khởi kiện ra Toà án nhân dân có thẩm quyền giải quyết.

    Trân trọng chào bạn.

    Luật sư BÙI CÔNG THÀNH

    CÔNG TY LUẬT PLF - Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, Quận 1, Tp. HCM

    ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Email: info@plf.vn - Website:www.plf.vn

    Skype name: plflawfirm

     
    Báo quản trị |  
  • #59513   03/09/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    chào bạn! Theo quy định tại khoản 2 Điều 42, NĐ 181/2004/NĐ -CP thì việc thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp sau đây:
    1) Thu hồi GCNQSDD trong trường hợp cấp đổi, sạt lỡ tự nhiên đối với cả thửa đất, có thay đổi gianh giới thửa đất mà phải cấp mới
    2) Thu hồi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp thu hồi đất theo quy định tại Điều 38 của Luật Đất đai;
     Nếu việc thu hồi GCNQSDD không có căn cứ thì bạn có thể khiếu nại tới cơ quan đã ra quyết định thu hồi. Nếu không đồng ý với quyết định này bạn có thể khiếu nại lên cơ quan cấp trên trực tiếp của cơ quan đã ra quyết định thu hồi hoặc khởi kiện ra tòa án.
    Trân trọng!
    Chuyên viên: Lê Văn Tùng
    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ
    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp.HCM
    ĐT: 0908 559 880
    Email: levantung31@gmail.com

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm