Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Trợ Cấp Thôi Việc

Chủ đề   RSS   
  • #245724 26/02/2013

    LeHoaPhong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ Cấp Thôi Việc

     

    Xin cho tôi hỏi:

    Tôi có kí hợp đồng lao động xác định thời hạn với Cty là 12 tháng,ngày 08/03/2013 là hết hạn hợp đồng,cty đóng đầy đủ các loại bảo hiểm cho tôi ( BHXH,BHTN,BHYT...).Nay tôi muốn nghỉ việc sau khi đã hết hạn hợp đồng thì tôi có phải báo với Cty không?sau khi nghỉ việc Cty có phải trả trợ cấp thôi việc cho tôi không?Nếu có thì cách trả như thế nào ?(trước khi kí hợp đồng tôi có  thử việc 1 tháng ).

    Lương căn bản của tôi là 2,5 triệu nhưng thực lãnh hàng tháng là từ 4-5 triệu tùy vào việc tăng ca.

    Tôi đã đóng bảo hiểm từ năm 2009 cho đến nay.Vậy tôi được hưởng những quyền lợi gì khi thất nghiệp?

        Xin cảm ơn Luật Sư!

     

    Cập nhật bởi LeHoaPhong ngày 26/02/2013 04:56:25 CH Cập nhật bởi LeHoaPhong ngày 26/02/2013 04:55:12 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245727   26/02/2013

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 100
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (362)
    Số điểm: 2550
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 145 lần


    1. Nên báo trước kể từ bây giờ

    2.Công ty không tính TCTV, mà BHTN sẽ chi trả thay phần này

    3.Bạn đủ điều kiện hưởng BHTN tương đương 6 tháng và mức hưởng là 60%*6*2,5 tr (nếu đây là số tiền công ty tham gia đóng BHTN cho bạn)

    4.CÔng ty sẽ thanh toán đầy đủ các ngày công + phụ cấp nếu có + phép năm 2013 nếu chưa nghỉ hết.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quynhnhudainam vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/02/2013) LeHoaPhong (02/03/2013)
  • #245876   27/02/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6373)
    Số điểm: 63867
    Cảm ơn: 1857
    Được cảm ơn 3354 lần
    Moderator

    thanhlaw.phamlhn viết:

    Xin chào. Sau đây là một số ý kiến tham khảo.

    1. Nghĩa vụ báo trước.

    Theo quy định tại Điều 36 BLLĐ đã được sửa đổi, bổ sung thì khi Hợp đồng lao động chám dứt khi hết hạn hợp đồng (khoản 1). Do đó, một trong hai bên không bắt buộc phải báo trước cho bên kia biết trước.

    2. Chế độ trợ cấp thôi việc.

    Điều 42 BLLĐ quy định: Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    Do đó, người lao động phải làm việc đủ 12 tháng trở lên mới đủ điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thôi việc.

    3. Chế độ Bảo hiểm thất nghiệp.

    Điều 15 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHTN, quy định điều kiện hưởng BHTN:

     

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong vòng hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật lao động hoặc chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

    2. Đã đăng ký với cơ quan lao động khi bị mất việc làm, chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định tại khoản 2 Điều 15.

    Xin góp chút ý kiến với bạn nhé:

    Mục số 1: Đồng ý với bạn;

    Mục số 2: Do đã tham gia BHTN nên không xét đến TCTV.

    Mục số 3: Có NĐ năm 2012 sửa đổi NĐ 127, hình như là NĐ 100 (tôi không nhớ rõ), bạn trích dẫn thêm NĐ này và xác định điều kiện hưởng BHTN được cụ thể.

    Cảm ơn bạn!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ntdieu (27/02/2013) LeHoaPhong (02/03/2013)
  • #245885   27/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9688)
    Số điểm: 65928
    Cảm ơn: 1933
    Được cảm ơn 3394 lần
    SMod

    Cũng xin góp thêm ý kiến : nên đọc câu hỏi và trả lời vào nội dung câu hỏi thay vì chỉ trích dẫn điều luật một cách chung chung. Ở trường hợp cụ thể này câu trả lời của đã đầy đủ rồi, không cần đính chính hay bổ sung gì thêm nữa.

    Góp ý này đã được gửi ở 1 chủ đề khác, nhưng xin nói thêm 1 lần chót nữa ở đây.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    LeHoaPhong (02/03/2013)
  • #245920   27/02/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1794
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 113 lần


    Trước hết cám ơn .

    Chào Tôi đang trích dẫn căn cứ quy định về từng quyền lợi người lao động được hưởng. Bạn căn cứ vào đâu để khẳng định "đã đầy đủ rồi, không cần đính chính hay bổ sung gì thêm nữa". Đối với câu trả lời cho thành viên danluat  thế nào là đầy đủ, là chính xác, ...thì không thể căn cứ vào suy nghĩ chủ quan của một cá nhân. Điều quan trọng là có thể giúp cho người hỏi tháo gỡ được vướng mắc pháp lý. Tuy nhiên cũng cám ơn sự nhiệt tình của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    LeHoaPhong (02/03/2013)
  • #245950   27/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9688)
    Số điểm: 65928
    Cảm ơn: 1933
    Được cảm ơn 3394 lần
    SMod

    Chào ,

    Chỉ cần đọc kỹ từng nội dung câu hỏi và câu trả lời của thì dễ dàng thấy được từng nội dung đều đã được trả lời tuy ngắn gọn nhưng đầy đủ và đúng rồi. Đó chính là căn cứ.

    Còn ở bài viết của bạn (không hiểu ai đã xóa rồi), phần trả lời về trợ cấp thôi việc đã cho thấy bạn chưa đọc kỹ câu hỏi của người hỏi.

    LeHoaPhong viết:

    ...... cty đóng đầy đủ các loại bảo hiểm cho tôi ( BHXH,BHTN,BHYT...). Nay tôi muốn nghỉ việc sau khi đã hết hạn hợp đồng thì tôi có phải báo với Cty không?sau khi nghỉ việc Cty có phải trả trợ cấp thôi việc cho tôi không?Nếu có thì cách trả như thế nào ?(trước khi kí hợp đồng tôi có  thử việc 1 tháng ). ...

    Tôi đã đóng bảo hiểm từ năm 2009 cho đến nay.Vậy tôi được hưởng những quyền lợi gì khi thất nghiệp?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (16/05/2013)
  • #261764   16/05/2013

    hungdang1
    hungdang1

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào :                                                                                                                                                          

    Cho mình hỏi là thời gian để làm trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu lâu , mình làm trong doanh nghiệp nhà nước và được thôi việc từ ngày 17 - 4 - 2013 .  

     
    Báo quản trị |  
  • #261771   16/05/2013

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 100
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (362)
    Số điểm: 2550
    Cảm ơn: 165
    Được cảm ơn 145 lần


    hungdang1 viết:

    Xin chào :                                                                                                                                                          

    Cho mình hỏi là thời gian để làm trợ cấp thất nghiệp là bao nhiêu lâu , mình làm trong doanh nghiệp nhà nước và được thôi việc từ ngày 17 - 4 - 2013 .  

    Bắt đầu từ hôm  15/1, thay vì đăng ký bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) với cơ quan lao động trong thời hạn 7 ngày sau khi chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động (NLĐ) sẽ được kéo dài thời hạn này đến 3 tháng.
     
    Đây là một trong những nội dung của Nghị định100/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành môt số điều của Luật BHXH và BHTN.
     
    Theo quy định mới, trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nếu NLĐ chưa có việc làm mà có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp thì NLĐ thực hiện đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động. Hàng tháng, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp đến thông báo với cơ quan lao động về việc tìm kiếm việc làm.
     

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |