DanLuat 2015

Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #110587 15/06/2011

    vanminhhp

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Xin chào Luật sư!
    Cơ quan tôi thuộc đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, vừa qua có người xin thôi việc và được Thủ trưởng cơ quan đồng ý.
    Người thôi việc đề nghị được hưởng trợ cấp thôi việc mỗi năm công tác bằng 1/2 tháng lương hiện hưởng + phụ cấp.
    Xin cho tôi hỏi:
    - Cách tính trợ cấp như thế nào, căn cứ vào các văn nào của Nhà nước, nguồn kinh phí chi trả ?
    - Người được hưởng trợ cấp có được tiếp tục đóng BHXH để hưởng chế độ hưu trí nữa không?
    Kính mong luật sư giải đáp, nếu có thể, gửi trả lời qua mail vanminhhp2003@yahoo.com
    Trân trọng cảm ơn !
     
    1936 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #113185   24/06/2011

    honghue99
    honghue99

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn,

    Cách tính trợ cấp thôi việc và nguồn kinh phí chi trả được quy định tại Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về hợp đồng lao động và Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH (được sửa đổi bởi TT số 17/2009/TT-BLĐTBXH), theo đó 1 năm làm việc tương đương với 1/2 tháng lương.

    Bạn có thể lên google search và đọc Điều 14 nêu trên để hiểu thêm.

    Việc người được hưởng trợ cấp có tiếp tục đóng BHXH hay không phù thuộc việc sau khi nghỉ việc ở cty bạn, họ xin được việc và làm việc ở đâu. Khi đó việc đóng BHXH được tiếp tục khi làm việc ở nơi làm việc mới. Việc này không thuộc trách nhiệm của cơ quan bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn honghue99 vì bài viết hữu ích
    vanminhhp (24/06/2011)
  • #113260   24/06/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (12789)
    Số điểm: 88445
    Cảm ơn: 2882
    Được cảm ơn 4480 lần
    SMod

    Chào bạn. Chế độ trợ cấp thôi việc mỗi năm 1/2 tháng lương chỉ áp dụng cho thời gian làm việc từ 31/12/2008 trở về trước. Đối với thời gian từ 01/01/2009 trở về sau thì áp dụng chế độ trợ cấp thất nghiệp.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vanminhhp (24/06/2011)

0 Thành viên đang online
-