Trợ cấp nuôi con ngoài giá thú

Chủ đề   RSS   
  • #406017 11/11/2015

    TIEN

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp nuôi con ngoài giá thú

    Tôi muốn hỏi luật sư số tiền tôi phải nuôi con là bao nhiêu 1 tháng, tôi đã về hưu, lương tháng 5 triêu
     
    14459 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406019   11/11/2015

    TIEN
    TIEN

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 101
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tên cha cho con ngoài giá thú

    Tôi không muốn ghi tên mình vào giấy khai sinh cho con ngoài giá thú có đúng luật kg?
     
    Báo quản trị |  
  • #409149   10/12/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:  

    Điều 68 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: "Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan".

    Điều 69 cũng quy định cha, mẹ có quyền và nghĩa vụ:

    1. Thương yêu con, tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập, giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ, đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

    2. Trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    3. Giám hộ hoặc đại diện theo quy định của Bộ luật dân sự cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự.

    4. Không được phân biệt đối xử với con trên cơ sở giới hoặc theo tình trạng hôn nhân của cha mẹ; không được lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động; không được xúi giục, ép buộc con làm việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

    Điều 88 quy định:

    Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

    Điều 90 quy định:

    1. Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

    2. Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

    Những điều luật có liên quan được luật sư trích dẫn như trên để chứng minh một điều: con bạn dù được sinh ra ngoài giá thú nhưng vẫn có quyền lợi bình đẳng với con trong giá thú, nghĩa là có quyền nhận cha,mẹ. Thể hiện cụ thể nhất của quyền này chính là việc được ghi tên người cha trong giấy khai sinh.

    Do vậy, trừ khi bạn chứng minh được bạn không phải là cha thì mới có quyền từ chối đứng tên "người cha" trong giấy khai sinh của con.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc cần hỗ trợ thực hiện, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp

    Chúc bạn sức khỏe.

    Thân.

    Luật sư Đào Liên - 091 6162 618 

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #406577   14/11/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bác,

    Vấn đề bác hỏi, luật sư Đào Thị Liên - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 116 Luật hôn nhân và gia đình năm 2010 thì: “1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. 

    Chiểu theo điều luật trên thì mức cấp dưỡng cụ thể là bao nhiêu không được pháp luật quy định cụ thể mà căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng, nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng và đương nhiên những chi phí này là chi phí hợp lý..

    Vì vậy, trong trường hợp của bác, thì mức cấp dưỡng do sự thỏa thuận của hai bên, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết và mức cấp dưỡng do thẩm phán quyết định.

    Trên đây là câu trả lời của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bác đang quan tâm. Nếu bác còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bác sức khỏe.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #407088   18/11/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bác, 

    Vấn đề khai tên người cha cho con ngoài giá thú hiện không có điều luật cụ thể nào quy định về việc này, tuy nhiên, trong trường hợp không đạt được sự thỏa thuận của người mẹ và người mẹ khởi kiện yêu cầu tòa án công nhân cha cho con thì căn cứ phán quyết của tòa án, người mẹ có quyền đề nghị  cơ quan thẩm quyền ghi tên người cha vào giấy khai sinh của con.

    Do vậy, nếu bác không muốn đứng tên trong giấy khai sinh của con, cần trao đổi để nhận được sự đồng thuận của người mẹ trong trường hợp này. Mặc dầu vậy, bác cũng nên cân nhắc lại vì việc ghi tên cha, mẹ trong giấy khai sinh là quyền lợi của con, nếu phần tên người cha để trống trong giấy khai sinh có thể khiến con bác mặc cảm trước bạn bè và xã hội.

    Vài lời trao đổi, hi vọng giúp bác hết băn khoăn.

    Thân chúc bác sức khỏe, bình an.

    Luật sư Đào Liên - 091 6162 618

     
    Báo quản trị |  
  • #407399   21/11/2015

    lawyerhang202
    lawyerhang202

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào anh

    Theo quy định tại Điều 116. Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về Mức cấp dưỡng thì:

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Do đó trước mắt anh có thể thỏa thuận với người đang trực tiếp nuôi con của anh về mức cấp dưỡng 

    Trường hợp không thỏa thuận được thì có thể yêu cầu Tòa án giải quyết anh nhé

    Trân Trọng!

    LUẬT SƯ LÊ THỊ HẰNG

    ĐIỆN THOẠI: 0969990638 EMAIL: LAWYERHANG202@GMAIL.COM

    ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net