DanLuat 2015

Trình tự, thủ tục chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập

Chủ đề   RSS   
  • #217110 01/10/2012

    dangvanngoclong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trình tự, thủ tục chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập

    Tôi là cổ đông sáng lập của một công ty cổ phần, Nay vì lý do riêng, tôi muốn chuyển nhượng cổ phần của mình tại công ty cho người khác được không? Nếu được thì thủ tục đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập phải thực hiện như thế nào?

     
    30547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217116   01/10/2012

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn,

    Trong trường hợp công ty bạn thành lập quá 3 năm thì bạn chỉ cần thỏa thuận với các cổ đông để chuyển nhượng lại phần vốn góp không cần thực hiện thủ tục tại Sở Kế Hoạch, nếu chưa quá 3 năm thì bạn lập hồ sơ gửi Sở KH bao gồm:

    - giấy đề nghị

    - Biên bản họp đại hội đồng cổ đông

    - Quyết định

    - Hợp đồng chuyển nhượng

     Thủ tục bạn có thể tham khảo tại Website của Sở KH Hà Nội hoặc TP.HCM

    Tuy nhiên, nếu công ty bạn chỉ có 3 cổ đông khi bạn chuyển nhượng vốn góp cho thành viên củ không có thành viên mới tham gia góp vốn vào thì buộc công ty phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp.

    Thân,

    Ngọc Bích,0908740086

     
    Báo quản trị |  
  • #217130   01/10/2012

    legalservice
    legalservice
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 824
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo khoản 5 Điều 84 Luật Doanh nghiệp, trong thời hạn 3 năm, kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Trường hợp của ông Đặng Văn Huỳnh, công ty được thành lập năm 2010, đến nay vẫn trong thời hạn 3 năm, như vậy việc chuyển nhượng cổ phần của cổ đông sáng lập có thể thực hiện được. Tuy nhiên phải tuân thủ quy định nêu trên.

    Thủ tục đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định tại khoản 2 Điều 41 Nghị định số43/2010/NĐ-CP của Chính phủ, cụ thể như sau:

    Công ty gửi thông báo đến phòng đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập đối với cổ đông sáng lập là tổ chức hoặc họ, tên, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác theo quy định đối với cổ đông sáng lập là cá nhân, phần vốn góp của người chuyển nhượng và người nhận chuyển nhượng;

    c) Họ, tên, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác theo quy định và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty. Kèm theo thông báo phải có các giấy tờ sau: quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản của đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi cổ đông sáng lập; danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực việc hoàn tất chuyển nhượng; bản sao quyết định thành lập, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân theo quy định của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là tổ chức hoặc bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác theo quy định của cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là cá nhân. Quyết định, biên bản họp của đại hội đồng cổ đông phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong điều lệ công ty.

    Khi nhận thông báo, phòng đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập cho công ty.

     

     

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH - http://luathoabinh.com

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    Website: luathoabinh.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalservice vì bài viết hữu ích
    meomunlun (18/10/2012)
  • #217184   01/10/2012

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 348
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2005, Nghị định102/2010/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật doanh nghiệp, Nghị định43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp và Thông tư14/2010/TT-BKH , thì có thể chia thành 2 trường hợp:

    1. Nếu công ty bạn thành lập chưa đủ 3 năm thì theo quy định tại khoản 5, Điều 84 Luật doanh nghiệp, việc chuyển nhượng cổ phần của bạn cho người khác không phải là cổ đông sáng lập của công ty phải được Đại hội đồng cổ đông chấp thuận.

    Trường hợp này, hồ sơ thay đổi đăng ký doanh nghiệp gồm có:

    - Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp với nội dung thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần (mẫu tại Thông tư14/2010/TT-BKH);

    - Biên bản của Đại hội đồng cổ đông và Quyết định của Đại hội đồng cổ đông về việc chuyển nhượng cổ phần, thay đổi cổ đông sáng lập;

    - Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng cổ phần;

    - Danh sách cổ đông sáng lập công ty cổ phần (Mẫu tại Thông tư14/2010/TT-BKH);

    - Thông báo lập sổ đăng ký cổ đông;

    - Bản sao công chứng đăng ký doanh nghiệp; bản sao công chứng đăng ký thuế (nếu có);

    - Bản sao công chứng Chứng minh thư nhân dân của cổ đông nhận chuyển nhượng;

    2. Trường hợp công ty bạn đã thành lập đủ quá 3 năm thì việc chuyển nhượng không cần sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông (khoản 5 Điều 84 Luật doanh nghiệp), bạn chỉ cần làm hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng cổ phần với người bạn dự định chuyển nhượng, hợp đồng phải có xác nhận của công ty.

    Nếu tên của bạn đang có trong đăng ký doanh nghiệp thì bạn nên làm hồ sơ thay đổi đăng ký doanh nghiệp như trường hợp 1 để thông báo lên Phòng đăng ký kinh doanh để Phòng đăng ký kinh doanh thay đổi số cổ phần trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp của bạn về 0. 

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    meomunlun (18/10/2012)
  • #220448   17/10/2012

    ductrinhlaw
    ductrinhlaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn những thông tin hữu ích của Luật Sư!

     Luật sư cho em hỏi thêm về trường hợp thứ 2 ( quá thời hạn 3 năm) và cổ đông sáng lập chuyển nhượng cổ phần cho người không phải là cổ đông của công ty thì hồ sơ như thế nào?

    - Trong danh sách cổ đông sáng lập em có điền thông tin của cổ đông sẽ nhận chuyển nhượng hay không? nếu không điền thì tỷ lệ sẽ không đủ 100%

    - Và trong  thông báo thay đổi nội dung ĐKDN em cũng đánh dấu vào mục thay đổi cổ đông sáng lập hay đánh dấu vào mục thay đổi vốn điều lệ, tỷ lệ vốn góp......

    Cảm  ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #220648   18/10/2012

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 348
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần
    Lawyer

    Chào bạn, 

    Trong trường hợp doanh nghiệp đã thành lập quá 3 năm thì thủ tục làm thay đổi hồ sơ thay đổi ĐKDN khác với trường hợp doanh nghiệp thành lập chưa đủ 3 năm đó là:

    - Bạn không nộp hợp đồng chuyển nhượng, biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng số cổ phần của cổ đông chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng; 

    - Danh sách không phải là danh sách cổ đông sáng lập nữa mà chỉ là danh sách cổ đông thôi, trong đó có thông tin của cổ đông nhận chuyển nhượng;

    - Trong thông báo thay đổi bạn tích vào phần thay đổi tỷ lệ vốn góp.

    Trong đăng ký doanh nghiệp mới tất nhiên sẽ không có tên của người mới nhận chuyển nhượng, vì trong đăng ký doanh nghiệp chỉ hiển thị thông tin của cổ đông sáng lập. 

    Chúc bạn thành công!

    Trân trọng,

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    congthuongyyen@gmail.com (04/07/2017)
  • #232307   10/12/2012

    vannguyen_272
    vannguyen_272

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Em muốn hỏi luật sư Công  ty em là Công ty Cổ phần đã thành lập được hơn 3 năm bây giờ em muốn thay đổi tỷ lệ vốn góp do chuyển nhượng thì em phải làm hồ sơ đầy đủ như thế nào vậy?

    Em muốn chuyển nhượng hết tất cả phần vốn góp của 1 cổ  đông sáng lập cho cổ đông khác khong phải cổ đông sáng lập tì trong thông báo gửi Sở KHĐT em sẽ phải trình bày thế nào ạ ?

    Em rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư cáng sớm càng tốt vì em lên sở KHĐT làm mấy lần rồi mà hồ sơ vẫn không hợp lệ!

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #357267   18/11/2014

    Luật sư cho em hỏi, cty em thanh lập từ 2005, có một số thanh viên đăng ký mua cổ phần nhưng đến nay vẫn chưa góp đủ vốn, vậy công ty có thể thu hồi và bán lại số cổ phần đó được không, thủ tục ra sao ah. Và có thể bán dưới mệnh giá cổ phần được không ?

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-