Tranh chấp quyền sử dụng đất.

Chủ đề   RSS   
  • #362416 12/12/2014

    Tranh chấp quyền sử dụng đất.

    Gia đình em có một mảnh vườn rộng khoảng 30.000m2  bắt đầu canh tác sử dụng từ năm 2002,  nhưng gia đình chỉ có sổ đỏ chứng nhận quyền sử dụng đất là 10.000m2 .Tuy nhiên vào năm 2010 đã có sự tranh chấp quyền sử dụng đất với một hộ A vì họ có lâm bạ cấp năm 1995 với diện tích của mảnh vườn đó lên tới 50.000m2 việc chủ hộ A này có lâm bạ thì trong thời gian canh tác trên mảnh vườn trên thì gia đình hoàn toàn không biết. trong quá trình canh tác cải tạo mảnh vườn từ năm 2002 đến năm 2010 là đình không hề có một sự tranh chấp hoặc ngăn cản của chủ hộ A. gia đình đã cải tạo đắp 2 cái hồ, cho máy múc mương hào bao vòng tròn vườn, cũng như trồng cây trong vườn thì không hề có sự tranh chấp nào hết. điều đáng nói là lâm bạ của hộ A thì có ranh giới toàn bộ vườn và sổ đỏ gia đình em cũng có ranh giới cũng bao gần hết mảnh vườn đó nhưng vì sợ đóng thuế nên bố em chỉ làm có 10.000m2 thôi mà thực chất mảnh vườn chỉ rộng khoảng 30.000m2. Như vậy trong trường hợp này thì gia đình em có quyền sử dụng toàn bộ mảnh vườn trên không nếu có thì phải dựa điều luật nào, số mấy...? hay chỉ được sử dụng như nhu trong diện tích sổ đỏ.? Chủ Hộ A có lâm bạ sử dụng làm từ năm 1995 nhừng đã không sử dụng mà cả gia đình đi vào Nam công tác hình như là có nhờ người anh họ quản lý thì có tính pháp lý nữa không?

    Gia đình rât mong nhận được sự tư vấn của quý luật sư vì đây là mảnh vươn ba em đổ mồ hôi công sức gây dựng lên...em xin chân thành cảm ơn. nếu được xin các cô chú gửi câu trả lời cho em theo địa chỉ: dangvanquanty45@gmail.com

     
    2902 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #362542   13/12/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Bộ luật dân sự năm 2005 quy định các căn cứ xác lập quyền sử dụng đất như sau:

    Điều 688. Căn cứ xác lập quyền sử dụng đất

    1. Đất đai thuộc hình thức sở hữu nhà nước, do Chính phủ thống nhất quản lý.

    2. Quyền sử dụng đất của cá nhân, pháp nhân, hộ gia đình, chủ thể khác được xác lập do Nhà nước giao đất, cho thuê đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất.

    3. Quyền sử dụng đất của cá nhân, pháp nhân, hộ gia đình, chủ thể khác cũng được xác lập do được người khác chuyển quyền sử dụng đất phù hợp với quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai."/

    Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì có ba căn cứ để xác lập quyền sử dụng đất là:

    - Được nhà nước giao đất, cho thuê đất;

    - Nhận chuyển quyền sử dụng đất;

    - Được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất.

    2. Đối chiếu với quy định pháp luật trên thì cần xem lại giấy tờ về quyền sử dụng đất của hai bên, hồ sơ địa chính (quan trọng là bản đồ dải thửa) để xem phần đất đang có tranh chấp có thuộc giấy tờ về quyền sử dụng đất của gia đình hàng xóm không.

    Nếu phần đất đang có tranh chấp thuộc diện tích gia đình đó được cơ quan có thẩm quyền giao đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất thì gia đình bạn phải trả lại đất cho gia đình đó.

    - Gia đình bạn chỉ thắng kiện nếu diện tích đất đang tranh chấp chưa được cơ quan có thẩm quyền giao đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất cho gia đình đó, đồng thời có căn cứ xác định gia đình bạn đã sử dụng đất ổn định đủ điều kiện để Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2, Điều 101 Luật đất đai và hướng dẫn tại Điều 21 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

    3. Nếu hai bên không thể thương lượng được thì bạn có thể giửi đơn tới UBND xã để được hòa giải. Nếu hòa giải không thành thì một trong hai bên có quyền khởi kiện tới tòa án để được giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    quanquanquan (13/12/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn