Tranh chấp mâu thuẫn trong gia đình liên quan đến đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #218751 09/10/2012

    Tranh chấp mâu thuẫn trong gia đình liên quan đến đất đai

    Ông B và ông T là anh em với nhau. Hai người hùn tiền mua 5 công đất ruộng để sản xuất (mỗi người bỏ tiền 50%), được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chung cho hai ông. Do quy hoạch mở rộng lộ nên 5 công đất ruộng trở thành mặt tiền. Lúc này, hai ông mới tranh chấp nhau về việc phân chia đất, ông nào cũng giành phần mặt tiền. Mâu thuẫn ngày càng nghiêm trọng. Để hòa giải thì tiến hành như thế nào?

     
    5313 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #218780   09/10/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Theo quy định Luật đất đai 2003 thì trước tiên khuyến khích các cá nhân tự hòa giải các tranh chấp liên quan đến đất đai. Trong trường hợp nếu không tự hòa giải được thì làm đơn đề nghị hòa giải tranh chấp đất đai trên ra UBND xã/phường nơi mà 5 công đất ruộng trên tọa lạc:

    Theo quy định tại Điều 135 Luật đất đai năm 2003 như sau:

    Điều 135. Hoà giải tranh chấp đất đai

    1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hoà giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hoà giải ở cơ sở.

    2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hoà giải được thì gửi đơn đến Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp.    

    Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn có trách nhiệm phối hợp với Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác để hoà giải tranh chấp đất đai.

    Thời hạn hoà giải là ba mươi ngày làm việc, kể từ ngày Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nhận được đơn.

    Kết quả hoà giải tranh chấp đất đai phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên tranh chấp và xác nhận của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. Trường hợp kết quả hoà giải khác với hiện trạng sử dụng đất thì Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn chuyển kết quả hoà giải đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để giải quyết theo quy định về quản lý đất đai.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #218781   09/10/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 500
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    chào bạn,

    Nếu hai ông là anh em với nhau thì việc trước tiên là tự hòa giải nội bộ với nhau, chắc chắn 1 trong 2 người sẽ phải có 1 người có mặt tiền và 1 người ko có mặt tiền. Phương thức thỏa thuận có thể người được ra mặt tiền sẽ đền bù 1 số tiền cho người kia. Còn trong trường hợp 2 người ko thể tự hòa giải được thì chỉ còn cách đưa ra Tòa án có thẩm quyền để phân chia mà thôi.

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |