Trách nhiệm khi vô ý đem hóa đơn, chứng từ bán giấy vụn

Chủ đề   RSS   
  • #186962 19/05/2012

    Trách nhiệm khi vô ý đem hóa đơn, chứng từ bán giấy vụn

    trường hợp A gửi thùng hóa đơn, chứng từ nhập, cấp thuốc tây cho phòng của B. Sau thời gian, chẳng may C (làm cùng phòng với B)  đem thùng hóa đơn chứng từ bán giấy vụn, sau khi hỏi ý kiến của B ( B vô ý). Vậy trong trường hợp này A sẽ chịu hình phạt nào?
     
    7424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186972   19/05/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Trường hợp này C và B cùng liên đới chịu trách nhiệm trong việc tiêu hủy hóa đơn, chứng từ sai quy định. Theo quy định tại Điều 36 Nghị định 129/2004/NĐ-CP . Thủ tục tiêu huỷ tài liệu kế toán
    Căn cứ Điều 40 của Luật Kế toán, thủ tục tiêu huỷ tài liệu kế toán được
    quy định như sau:
    1. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định thành lập
    “Hội đồng tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ”. Thành phần Hội
    đồng gồm: lãnh đạo đơn vị, kế toán trưởng và đại diện của bộ phận lưu trữ.
    2. Hội đồng tiêu huỷ tài liệu kế toán phải tiến hành kiểm kê, đánh giá,
    phân loại theo từng loại tài liệu kế toán, lập “Danh mục tài liệu kế toán tiêu
    huỷ” và “Biên bản tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ”.
    3. “Biên bản tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ" phải lập ngay
    sau khi tiêu huỷ tài liệu kế toán và phải ghi rõ các nội dung: loại tài liệu kế
    toán đã tiêu huỷ, thời hạn lưu trữ của mỗi loại, hình thức tiêu huỷ, kết luận và
    chữ ký của các thành viên Hội đồng tiêu hủy.
    Điều 37. Bố trí, bãi miễn kế toán trưởng
    Ngoài ra C và B còn liên đới bồi thường cho Công ty về hành vi gây thiệt hại do việc tiêu hủy hóa đơn, chứng từ kế toán sai quy định và các hình thức kỷ luật lao động khác nếu có theo quy định của Công ty. Chào bạn


    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #224348   06/11/2012

    xuanlong_halong
    xuanlong_halong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2008
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    xin hỏi luật sư:

    Xí nghiệp tôi hoạt động theo hình thức khoán chi tiêu, tuy nhiên do quản lý tốt nên không sử dụng hết mức khoán của Tổng công ty phân bổ. Xí nghiệp sử dụng tiền khoán chưa sử dụng hết phục vụ cho các hoạt động ngoại giao nhưng không có hóa đơn chứng từ gì. chỉ có hồ sơ nội bộ tự lập để ghi lại. Khi Tổng công ty rà soát chi tiêu của Xí nghiệp để đưa ra mức khoán hợp lý hơn thì Phó giám đốc đã có hành vi tiêu hủy các chứng từ tài liệu nội bộ nói trên trong thời gian 3 năm (2009, 2010 và 2011) vậy: Phó giám đốc có trách nhiệm gì không?

     

    LUẬT SƯ PHẠM XUÂN LONG

    Công ty Luật Ip & Partners.

    WEBSITE: WWW.LUATSUTRE.COM

     
    Báo quản trị |  
  • #225634   11/11/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo quy định Điều 36 Nghị định 129/2004/NĐ-CP hướng dẫn luật kế toán . Thủ tục tiêu huỷ tài liệu kế toán

    Căn cứ Điều 40 của Luật Kế toán, thủ tục tiêu huỷ tài liệu kế toán được quy định như sau:

    1. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định thành lập "Hội đồng tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ". Thành phần Hội đồng gồm: lãnh đạo đơn vị, kế toán trưởng và đại diện của bộ phận lưu trữ.

    2. Hội đồng tiêu huỷ tài liệu kế toán phải tiến hành kiểm kê, đánh giá, phân loại theo từng loại tài liệu kế toán, lập "Danh mục tài liệu kế toán tiêu huỷ" và "Biên bản tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ".

    3. "Biên bản tiêu huỷ tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ" phải lập ngay sau khi tiêu huỷ tài liệu kế toán và phải ghi rõ các nội dung: loại tài liệu kế toán đã tiêu huỷ, thời hạn lưu trữ của mỗi loại, hình thức tiêu huỷ, kết luận và chữ ký của các thành viên Hội đồng tiêu hủy.

     Như vậy việc tiêu hủy tài liệu kế toán phải được thực hiện theo đúng thủ tục, trình tự theo quy định của luật kế toán. Trường hợp phó giám đốc công ty bạn tự ý hủy chứng từ, tài liệu kế toán là vi phạm pháp luật. Hành vi có thể bị xử lý nội bộ trong của doanh nghiệp, ngoài ra đối với cơ quan quản lý nhà nước thì phó giám đốc có thể bị xử lý   vi phạm hành chính trong lĩnh vực hóa đơn. Trường hợp gây hậu quả nghiêm trọng có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 164b BLHS về tội: Vi phạm quy định về bảo quản, quản lý hóa đơn, chứng từ nộp ngân sách nhà nước.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869