DanLuat 2015

Trách nhiệm của TCTD về phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, hải quan

Chủ đề   RSS   
  • #424336 11/05/2016

    Trách nhiệm của TCTD về phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế, hải quan

    Kính gửi luật sư,

    Tôi hiện đang làm việc cho một Ngân hàng, phụ trách việc thực hiện trích tiền từ tài khoản của các tổ chức/ cá nhân bị cưỡng chế nộp phạt vi phạm hành chính. Tôi hiện gặp một trường hợp như sau:

    Ngân hàng nhân được công văn cưỡng chế của Hải quan về việc trích tiền từ tài khoản của cty A nộp NSNN do cty A vi phạm trong lĩnh vực hải quan, nội dưng công văn không ghi rõ thời hạn có hiệu lực, công văn làm ngày 7.4.2016.

    Ngày 6.5.2016, có một khoản tiền hơn 200tr chuyển vào tài khoản của cty A do Cty B thanh toán, tiền chuyển từ ngân hàng C sang. Đồng thời ngân hàng mình cũng nhận được tra soát từ ngân hàng C sang đòi lại số tiền trên do cty B chuyển nhầm tiền cho cty A.

    Vậy ngân hàng tôi phải làm như thế nào? trích tiền nộp NSNN như công văn của Hải quan hay trả lại tiền cho cty B? Trường hợp nào phải trích nộp NSNN, trường hợp nào có thể trả lại cho cty B mà không bị bên Hải quan quy rằng hướng dẫn doanh nghiệp lách luật ?

    Trân trọng cảm ơn!

     
    1422 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424914   18/05/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4633)
    Số điểm: 29842
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1046 lần


     Trường hợp không biết làm gì thì bạn nên hỏi ý kiến hải quan.

     
    Báo quản trị |  
  • #424936   18/05/2016

    hoaso37
    hoaso37

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn

    Theo quan điểm của mình, khoản tiền 200 triệu đồng của công ty B chuyển vào công ty A là khoản tiền do công ty B chuyển nhầm (đã có xác nhận của Ngân hàng chuyển tiền). Nên số tiền này không phải thuộc sở hữu của công ty A.

    Ngân hàng của bạn thực hiện việc trích tiền từ tài khoản của tổ chức, cá nhân bị cưỡng chế nộp phạt vi phạm hành chính.

    Theo quy định tại Điều 4 và các điều 13, 14, 15, 16, 17 Nghị định 166 ngày 12/11/2013 của Chính Phủ quy định về cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

    Thì bạn chỉ được trích số tiền thuộc sở hữu của công ty A để cưỡng chế nộp phạt vi phạm hành chính

    Và bạn nên trả lại khoản tiền chuyển nhầm này cho chủ sở hữu của nó là công ty B.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-