Trả lương cho NLĐ trong thời gian điều trị tai nạn lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #566460 11/01/2021

    Trả lương cho NLĐ trong thời gian điều trị tai nạn lao động?

    Xin hỏi Luật sư: Công ty tôi có 1 trường hợp bị tai nạn lao động từ ngày 21/8/2020, đến ngày 17/12/2020 người lao động đã có biên bản giám định y khoa với tỷ lệ thương tật là 91%. Công ty tôi dự kiến trả lương cho người lao động là 4 tháng lương (Tính từ ngày NLĐ phải nghỉ điều trị cho đến ngày có biên bản giám định y khoa) nhưng gia đình người lao động đề nghị công ty phải trả lương cho người lao động là 12 tháng lương như vậy có đúng không? Xin Luật sư tư vấn giúp ạ!

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    327 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hanhyenduongkhang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566475   12/01/2021

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 288 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 thì:

    "Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

    ...

    3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;

    ...

    10. Tiền lương để làm cơ sở thực hiện các chế độ bồi thường, trợ cấp, tiền lương trả cho người lao động nghỉ việc do bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được quy định tại các khoản 3, 4 và 5 Điều này là tiền lương bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác thực hiện theo quy định của pháp luật về lao động.

    Theo quy định trên thì Công ty bạn phải có trách nhiệm trả đủ tiền lương cho người lao động (NLĐ) bị tai nạn lao động trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động. Trường hợp tháng 12/2020 mà NLĐ này vẫn còn điều trị, phục hồi chức năng lao động thì Công ty bạn vẫn phải có trách nhiệm trả lương cho NLĐ trong thời gian này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NgocHoLaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/01/2021)