DanLuat 2014

Trả lương cho người lao động trong thời gian nghỉ tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #305296 06/01/2014

    Trả lương cho người lao động trong thời gian nghỉ tai nạn lao động

    Xin chào các bạn!

    Hiện tôi có một vấn đề liên quan đến việc chi trả tiền lương cho người lao động trong khoảng thời gian nghỉ tai nạn lao động như sau, rất mong nhận được tư vấn của các bạn.

    Công ty tôi quy định: Người lao động xảy ra tai nạn lao động trong thời gian làm việc hoặc thời gian đi về ngoài khoản trợ cấp được Bảo hiểm chi trả ra, Công ty cũng sẽ trả lương cho Người lao động trong thời gian nghỉ tai nạn lao động (không bao gồm ngày nghỉ Chủ nhật). Mức lương tiêu chuẩn để tính gồm: (Tiền lương cơ bản+ Trợ cấp chức vụ(nếu có)+ Trợ cấp thâm niên (nếu có) )/26(ngày công tiêu chuẩn) x số ngày nghỉ TNLĐ.

    Xin hỏi cách tính lương như thế đã chính xác chưa?

    Xin cảm ơn!

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305310   06/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (2641)
    Số điểm: 20556
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 1052 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc trả lương cho người lao động như bạn tính sẽ là chính xác nếu đã  theo đúng số  tiền lương theo hợp đồng lao động mà công ty bạn đã kí với người lao động bị tai nạn lao động. (Khoản 2 Điều 144 Bộ luật lao động 2012)

    Ngoài việc trả đủ số tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động  theo hợp đồng lao động trong thì bạn có những trách nhiệm như sau đối với người lao động theo quy định tại các điều sau của Bộ luật lao động.

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.com

    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    michio2289 (06/01/2014)
  • #305318   06/01/2014

    Xin hỏi LS nếu như trên HĐLĐ chỉ ghi tiền lương cơ bản thì có cần phải trả thêm khoản trợ cấp chức vụ+ thâm niên(nếu có) không ạ?

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #305325   06/01/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (2641)
    Số điểm: 20556
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 1052 lần
    Lawyer

    michio2289 viết:

    Xin hỏi LS nếu như trên HĐLĐ chỉ ghi tiền lương cơ bản thì có cần phải trả thêm khoản trợ cấp chức vụ+ thâm niên(nếu có) không ạ?

    Xin cảm ơn!

    Chào bạn! 

    Chào bạn theo Khoản 2 Điều 144 Bộ luật lao động 2012 như chúng tôi đã nêu trên thì công ty bạn chỉ cần trả đủ  lương theo thỏa thuận trong hợp đồng cho người lao động bị tai nạn lao động. 

    Và trong hợp đồng không quy định về trợ cấp chức vụ và thâm niên nên bạn không cần tính phần này vào lương trả cho người lao động trong trường hợp này.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.com

    Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

    Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    michio2289 (07/01/2014)
  • #376070   25/03/2015

    nhưng người lao động vẫn đang điều trị ở nhà đã 8 tháng mà vẫn chưa khỏi, sống thực vật thì thế nào

     
    Báo quản trị |  
  • #376084   26/03/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 150
    Male
    Lớp 1
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (339)
    Số điểm: 3061
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 163 lần


    Luat288 viết:

    nhưng người lao động vẫn đang điều trị ở nhà đã 8 tháng mà vẫn chưa khỏi, sống thực vật thì thế nào

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 điều 38 Bộ luật lao động 2012, cụ thể:

    "Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động 
    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:
    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng khả năng lao động chưa hồi phục
    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;
    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;
    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này. 
    ..."
     
    Như vậy, nếu quà thời hạn điều trị nêu tại điểm b trên mà người lao động chưa phục hồi khả năng lao động thì người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ. Việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ phải tuân thủ theo quy định về thời hạn báo trước và phải người sử dụng lao động phải giải quyết đầy đủ các chế độ mà người lao động được hưởng theo quy định của công ty và quy định của pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #376409   27/03/2015

    RIA1
    RIA1
    Top 50
    Male
    Lớp 5
    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (911)
    Số điểm: 6769
    Cảm ơn: 98
    Được cảm ơn 481 lần


    Chào bạn khoathads và các bạn.

    Trường hợp này không thể chấm dứt HĐLĐ đơn giản như vậy được đâu. Trước khi muốn chấm dứt HĐLĐ, phải giới thiệu người lao động đó đi giám định thương tật do tai nạn lao động để người ta hưởng chế độ tai nạn lao động do BHXH chi trả chứ.

    Trường hợp cty không đóng BHXH cho người này thì cty phải trả chế độ tương ứng như chế độ BHXH quy định đấy.

     
    Báo quản trị |