Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tội trôm cắp tài sản hình phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #183231 05/05/2012

    chuthinh0018

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội trôm cắp tài sản hình phạt như thế nào?

    Tôi có người bạn làm việc cho 1 kiot tại chợ được chủ giao chìa khóa kho, nhưng anh ta đã đem rèn 1 chiếc chìa khóa khác để trộm tài sản. Khi anh ta trộm tài sản bị phát hiện thì bỏ lại tài sản lai va chạy về nhà sau đó anh ta lên lại chợ rùi cùng với người chủ khai toàn bộ sự việc, giá trị tài sản anh ta trộm là 9tr đồng. Anh ta có 1 số tình tiết giảm nhẹ như: Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng; Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải; Phạm tội nhưng chưa gây thiệt. Và đã được gia đình bảo lãnh về nhà.
    Như vậy anh ta sẽ bị sử phạt nặng hay nhẹ?
    Mong được sự tư vấn của luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.



     
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184518   10/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5164)
    Số điểm: 49559
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3258 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Với những gì bạn mô tả thì người bạn đó phạm tội "Trộm cắp tài sản" theo khoản 1 Điều 138 của BLHS, có khung hình phạt là cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

    Việc anh ta bị xử phạt nặng hay nhẹ thì không thể trả lời bạn được, vì nó phụ thuộc vào quyết định của Tòa án, mà cụ thể là Hội đồng xét xử. Tuy nhiên theo quy định của pháp luật thì có thể xảy ra những khả năng sau:

    1/ Có thể được áp dụng hình phạt cải tạo không giam giữ với mức từ 6 tháng đến 3 năm, nếu anh ta có nơi làm việc ổn định hoặc nơi thường trú rõ ràng và HĐXX xét thấy không cần thiết phải cách ly anh ta ra khỏi xã hội.

    2/ Với nhiều tình tiết giảm nhẹ như vậy thì anh ta có thể được HĐXX áp dụng Điều 60 BLHS để cho hưởng án treo nếu HĐXX xét thấy không cần phải bắt anh ta chấp hành hình phạt tù. Ngược lại nếu không được áp dụng Điều 60 thì anh ta sẽ bị phạt tù mức từ 6 tháng đến 3 năm. 

    3/ Cũng do có nhiều tình tiết giảm nhẹ như vậy nên anh ta có thể được HĐXX áp dụng Điều 47 BLHS để quyết định một mức hình phạt tù dưới 6 tháng nhưng không được thấp hơn 3 tháng (kể cả có được hưởng án treo hay không). Hoặc cũng có thể được HĐXX chuyển sang một hình phạt khác thuộc loại nhẹ hơn, ví dụ như phạt tiền hay cảnh cáo.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #184530   10/05/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 100
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (334)
    Số điểm: 2874
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 138 lần


    Chào bạn! Tôi xin bổ sung thêm ý kiến của anh BachThanhDC như sau:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1.   Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2.   Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3.   Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4.   Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5.   Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Trân trọng!

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luanls89 vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (10/05/2012)
  • #275849   17/07/2013

    luatducphuong
    luatducphuong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2013
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 542
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 34 lần


    chuthinh0018 viết:
    Tôi có người bạn làm việc cho 1 kiot tại chợ được chủ giao chìa khóa kho, nhưng anh ta đã đem rèn 1 chiếc chìa khóa khác để trộm tài sản. Khi anh ta trộm tài sản bị phát hiện thì bỏ lại tài sản lai va chạy về nhà sau đó anh ta lên lại chợ rùi cùng với người chủ khai toàn bộ sự việc, giá trị tài sản anh ta trộm là 9tr đồng. Anh ta có 1 số tình tiết giảm nhẹ như: Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng; Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải; Phạm tội nhưng chưa gây thiệt. Và đã được gia đình bảo lãnh về nhà.
    Như vậy anh ta sẽ bị sử phạt nặng hay nhẹ?
    Mong được sự tư vấn của luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn luật sư.




     

    Chào bạn chuthinh0018! 

    Trường  hợp mà bạn đưa ra có thể rơi vào trường hợp phạm tội chưa đạt, được áp dụng Điều 52 BLHS và có thể được áp dụng miễn hình phạt theo Điều 54 BLHS.

    (cần xem xét tài sản đã được chuyển khỏi kho chưa hoặc tài sản là những vật nhỏ chỉ cần cất vào túi, giấu trong người...)

    Những tình tiết này sẽ được làm rõ bởi cơ quan điều tra.

    Trân trọng.

    DUC PHUONG LAW là sản phẩm do tập hợp nhóm các Luật sư, Công chứng viên, Đấu giá viên, Chuyên gia của GOLDSUN LAW GROUP mà hạt nhân là Công ty Luật TNHH GOLDSUN xây dựng lên.

    Website: www.luatducphuong.com - www.goldsunlaw.com.

    Email: luatducphuong@gmail.com - DĐ: 0982 567 648.

    DUC PHUONG LAW - NGƯỜI ĐỒNG HÀNH TIN CẬY CỦA BẠN.

     
    Báo quản trị |