Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tội phạm buôn bán ma túy tổng hợp

Chủ đề   RSS   
  • #56511 13/07/2010

    thacmachinhsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội phạm buôn bán ma túy tổng hợp

    tôi có người bạn tên tuấn anh trong bài báo sau:
    "

    TT- – TTO - Lúc 21g30 ngày 8-7, Đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma túy (Công an TP. Việt Trì, Phú Thọ) bắt quả tang 3 đối tượng đang có hành vi buôn bán trái phép chất ma túy, thu giữ 200 viên thuốc lắc, 3 gói ma túy đá, 1 viên hồng phiến, 1 xe ô tô biển kiểm soát 29T-8610 và một khẩu súng do Trung Quốc sản xuất cùng 3 viên đạn.

    Ba đối tượng bị bắt gồm: Vũ Quốc Lợi (sinh năm 1980, trú tại Thượng Lý, Q.Hồng Bàng, TP. Hải Phòng), Trần Thanh Thức (sinh năm 1988, trú tại phường Trại Chuối, Q.Hồng Bàng, TP. H��i Phòng), Nguyễn Tuấn Anh (trú tại phường Trần Phú, TP. Hải Dương).

    Thiếu tá Đào Kim Trung - đội trưởng Đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma túy (Công an TP. Việt Trì) cho biết: Sau nhiều ngày tổ chức các biện pháp nghiệp vụ, lực lượng công an đã bắt gọn Lợi trong khi Lợi đang rút khẩu súng ngắn ở trong túi quần định chống trả. Thấy bị phát hiện, Tuấn Anh và Thức nhảy lên xe ô tô tháo chạy. Khi đến cây xăng ở khu Hòa Phong (P.Gia Cẩm), cả hai dừng lại, chốt cửa xe và cố thủ trong đó. Sau khi cảnh sát sử dụng súng bắn thị uy nhiều lần, cả hai mới chịu thúc thủ khi các chiến sĩ đồng loạt bao vây, ùa vào xe bắt gọn.

    Bước đầu, ba đối tượng khai nhận đã nhiều lần tổ chức mua bán trái phép ma túy tổng hợp trên địa bàn tỉnh Phú Thọ ở khu vực TP. Việt Trì và huyện Lâm Thao cho các tụ điểm ăn chơi như sàn nhảy, nhà nghỉ...

    Thiếu tá Đào Kim Trung cho biết thêm: Số lượng 200 viên thuốc lắc thu được trong vụ án cho thấy đây là vụ buôn bán ma túy tổng hợp (thuốc lắc) lớn nhất trên địa bàn tỉnh từ trước tới nay bị phát hiện. Đặc biệt, đây là lần đầu tiên phát hiện các đối tượng buôn bán ma túy đá (dạng túi) với khối lượng lớn.

    Cơ quan điều tra đang tiếp tục phân loại, hỏi cung các đối tuợng để mở rộng vụ án"

    tôi muốn hỏi là bạn tôi sẽ bị xử lý như thế nào?  và có được tại ngoại ko?
    cảm ơn mọi người!!!

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 09/09/2010 03:50:45 PM
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56549   13/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5165)
    Số điểm: 49594
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3259 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Hành vi cúa người bạn đã phạm vào tội "Mua bán trái phép chất ma tuý" quy định tại Điều 194 BLHS.
    - Cấu thành cơ bản (khoản 1 Điều 194) của tội phạm này không quy định về trọng lượng chất ma tuý. Nhưng các cấu thành tăng nặng (khoản 2, 3, 4 Đìều 194) đều có quy định về trọng lượng chất ma tuý. Trong chủ đề của bạn, trọng lượng chất ma tuý chưa xác định được. Nếu có được thông tin chính xác về trọng lượng, tôi sẽ trả lời được cho bạn chính xác người bạn đó bị xử lý theo khoản nào của Điều 194. Nhưng với số lượng 200 viên thuốc lắc, cộng thêm tình tiết "phạm tội nhiều lần", tôi dám chắc với bạn rằng người bạn đó ít nhất cũng bị xử lý theo khoản 2 Điều 194, có khung hình phạt từ 7 năm đến 15 năm tù.
    - Không biết người bạn của bạn tên là gì. Nếu là người tên Lợi trong vụ án thì chắc chắn Lợi còn bị xử lý về một trong các tội tàng trữ, sử dụng... trái pháp vũ khí quân dụng theo Điều 230 BLHS. Nếu không phải là người tên Lợi, thì phải căn cứ vào kết quả điều tra để xác định hai người còn lại là Tuấn Anh và Thức có phải chịu trách nhiệm cùng với Lợi về hành vi này với tư cách đồng phạm hay không.
    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 09/09/2010 03:50:58 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #56597   14/07/2010

    thacmachinhsu
    thacmachinhsu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vâng. cảm ơn luật sư a.
    bạn tôi tên là Tuấn Anh
    vì vụ này mới xảy ra được gần tuần, c.a đang tạm giam để điều tra nên tôi cũng chưa được rõ về trọng lượng chất ma túy tổng hợp.
    tôi muốn hỏi lsu là đối với trường hợp của bạn tôi thì có được tại ngoại ko a?
    tôi xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 09/09/2010 03:53:34 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #56605   14/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5165)
    Số điểm: 49594
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3259 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Như tôi đã nói ở trên, bạn của bạn ít nhất cũng bị xử lý theo khoản 2 Điều 194, có khung hình phạt từ 7 năm đến 15 năm tù. Đây là tội phạm rất nghiêm trọng nên khả năng được tại ngoại là rất hy hữu. Trừ trường hợp bị bệnh nặng mà có nơi cư rú rõ ràng; hoặc có vị lãnh đạo nào đó thật to như Chủ tịch UBND tỉnh, Giám đốc Công an tỉnh... chẳng hạn đứng ra bảo lĩnh. Nhưng thực tế thì vì uy tín của mình, mấy vị này chẳng dại gì mà đứng ra bảo lĩnh đâu.
    P/S: tôi không phải là Luật sư đâu bạn à.
    Lần sau bạn nhớ viết chữ có dấu để không vi phạm quy ước sử dụng của diễn đàn, bài viết có thể bị xoá đấy.

    (các bài viết không có dấu đã được sửa bởi BQT)

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 09/09/2010 03:54:29 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #133845   24/09/2011

    thuybrand
    thuybrand

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chao luat su!
    Toi co 1 dua em vi hoan canh gia dinh chi em moi nguoi 1 noi ,khong co cha va me,toi nuoi em toi tu luc no con nho.Tu khi toi di lay chong xa ,kg co thoi gian quan tam cho no nhu ngay con doc than .No tham gia cung ban be choi boi roi pham toi buon ban chat ma tuy tong hop.Khi Cong an bac no ,trong nguoi no co 4 gam ma tuy,goi la ma tuy da,khi cong an kham xet noi no o thi co them 13g nua.
    Theo toi suy doan thi co the no hoac dong buon ban khoan vai thang .
    Xin cho hoi toi trang cua no thi phai tra gia la bao nhieu nam tu,no co duoc huong su
     khoan hong cua nha nuoc vi pham toi lan dau va vi hoan canh khong gia dinh khong nguoi than nen lo pham toi khong?
    Toi rat mong cho duoc luat su tra loi .Chan thanh cam on!

    Tạm dịch
     
    Chào luật sư!

    Tôi có 1 đứa em vì hoàn cảnh gia đình chị em mỗi người 1 nơi, không có cha và mẹ, tôi nuôi em tôi từ lúc nó còn nhỏ. Từ khi tôi đi lấy chồng xa, không có thời gian quan tâm cho nó như ngày còn độc thân. Nó tham gia cùng bạn bè chơi bời rồi phạm tội buôn bán chất ma túy tổng hợp. Khi Công an bắt nó, trong người nó có 4 gam ma túy, gọi là ma túy đá, khi công an khám xét nơi nó ở thì có thêm 13g nữa.
    Theo tôi suy đoán thì có thể nó hoạt động buôn bán khoản vài tháng .
    Xin cho hỏi tội trạng của nó thì phải trả giá là bao nhiêu năm tù, nó có được hưởng sự khoan hồng của nhà nước vì phạm tôi lần đầu và vì hoàn cảnh không gia đình không người thân nên nó phạm tội không?
    Tôi rất mong chờ được luật sư trả lời. Chân thành cảm ơn!

    Lời nhắn từ BQT: Bạn vui lòng viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé!
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 25/09/2011 12:59:00 CH Sửa dấu tiếng Việt. Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/09/2011 07:43:38 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #133947   25/09/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9504)
    Số điểm: 64900
    Cảm ơn: 1918
    Được cảm ơn 3322 lần
    SMod

    Chào chị thuybrand, buôn bán ma túy thuộc nhóm những tội nặng rồi.

    Do không chắc chắn về việc quy đổi các "đơn vị ma túy" nên khó mà đưa ra 1 ước đoán cho em chị. Tuy nhiên nếu công an đã bắt em chị và đã tìm thấy ma túy thì khả năng bị ít nhất vài năm tù là rất cao.

    Nếu em chị thành khẩn khai báo thì có thể sẽ được giảm nhẹ một phần khi tòa tuyên án. Việc phạm tội lần đầu + nhân thân tốt có thể cũng sẽ giúp được đôi phần.

    Do vậy chị nên khuyên em chị thành khẩn nhận tội và khai báo đầy đủ. Một khi đã bị bắt rồi thì không khai báo cũng sẽ bị kết án thôi, nên thành khẩn sẽ tốt hơn.

    Chúc em chị may mắn
     
    Báo quản trị |  
  • #133976   25/09/2011

    thuybrand
    thuybrand

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Chào Luật sư, vì em tôi mới bị bắt khoan20 ngày nay, đang trong thời gian điều tra nên công an không cho gặp mặt, tôi không biêt bằng căch nào để gặp em tôi để khuyên bảo nó thành khẩn khai báo
    Anh có căch nào chỉ giúp dùm tôi!
    Cam on anh nhieu lam!
    Thuy

     
    Báo quản trị |  
  • #134297   26/09/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5165)
    Số điểm: 49594
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3259 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn #edf5f9;">#ca0002;">thuybrand!

    Theo như thông tin bạn đưa ra, thì căn cứ vào trọng lượng chất ma túy, em bạn sẽ bị truy cứu TNHS về tội "Mua bán trái phép chất ma túy" theo khoản 1 Điều 194 BLHS, có mức hình phạt là phạt tù từ 2 năm đên 7 năm (nếu không có các tình tiết định khung tăng nặng khác). Bởi vì tội mua bán trái phép chất ma túy ở cấu thành cơ bản không có quy định về trọng lượng chất ma túy, nghĩa là cứ có hành vi mua bán thì trước hết là đã phạm tội này theo khoản 1 mà không cần xác định trọng lượng là bao nhiêu. Mặt khác thì ma túy đá thuộc các chất ma túy khác ở thể rắn quy định tại điểm m khoản 2 Điều 194, theo đó thì trọng lượng phải từ 20 gam đến dưới 100 gam mới bị truy cứu theo khoản 2. Em bạn chỉ có 17 gam nên vẫn thuộc khoản 1.

    Em bạn mới chỉ bị bắt khoảng 20 ngày thì rất khó để được gặp. Vì khi chưa điều tra làm rõ được hành vi phạm tội cụ thể của em bạn thì việc tiếp xúc với người khác phải cực kỳ hạn chế, bởi nó có thể ảnh hưởng đến kết quả điều tra để xác định sự thật khách quan của vụ án.

    Thân ái!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #135439   29/09/2011

    thuybrand
    thuybrand

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Anh làm ơn cho tôi hỏi 1 lần nữa :Tôi có nên tìm luật sư để bào chữa cho em tôi không ?Nếu thuê luật sư thì tôi phải chuẩn bị bao nhiêu tiền để chi trả? 
    Tôi nghe nói phiên tòa nào cũng có luật sư bào chữa cho bị cáo, Luât sư đó là do tòa án cử ra,  có đúng vậy không? Nếu co, Luật sư đó có het long  bào chữa cho bị cáo hay không? Hay họ chỉ làm vi công việc vi nhiệm vụ ?
    Anh làm ơn cho tôi xin 1 loi khuyen, tôi nên làm như thế nào để giúp em tôi được giảm án. Luật sư bào chữa co thể giúp em tôi giảm án hay khong? Hay mọi việc đã do tòa án quyết định?
     Cảm ơn anh nhiều lắm!
    Thuy
     
    Báo quản trị |  
  • #190946   03/06/2012

    nancyharrydn90
    nancyharrydn90

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư... cho em hỏi : vụ án được không ạ.... vừa rồi bạn em có chở 1 người đi có 1 lần bán ma túy thì bị công an bắt cho hỏi cái người bị chở có bị gì  không ạ....
    xin luật giải thích dùm em nha....
     
    Báo quản trị |  
  • #190950   03/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16706
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1060 lần
    Moderator

               Chào em! trường hợp trên em cần bổ sung mấy vấn đề sau:
               Người nhờ bạn em trở có nói trở đi để bán ma túy không?
               Bạn em có biết việc trở người này bán ma túy không và có trả tiền cho bạn em không?
               Nếu bạn em không biết thì không phải chịu trách nhiệm hình sự
               Nếu bạn em biết rõ chở người trên xe đi để thực hiện việc bán ma túy, mà vẫn trở hoặc vì nhận được nhiều tiền hơn thì khi bạn em bị Công an bắt trong quá trình điều tra xác minh được có việc trên thì trong trường hợp trên bạn em là người đồng phạm trong vụ án và sẽ trị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định theo quy định tại Điều 194 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 "Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy".
    1.          
    Cập nhật bởi leanhthu ngày 03/06/2012 12:38:40 SA

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    vanhoa12 (01/09/2012)
  • #190952   03/06/2012

    nancyharrydn90
    nancyharrydn90

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     dạ bạn em có biết chuyện chở đi bán ma túy nhưng không ăn chia gì hết anh à...
     Mà anh ơi bạn em có bệnh động kinh ở bệnh viện tầm thần chứng nhận rứa có sao không anh
     
    Báo quản trị |  
  • #191178   04/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5165)
    Số điểm: 49594
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3259 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    nancyharrydn90 viết:
    Xin chào Luật sư... cho em hỏi : vụ án được không ạ.... vừa rồi bạn em có chở 1 người đi có 1 lần bán ma túy thì bị công an bắt cho hỏi cái người bị chở có bị gì  không ạ....
    xin luật giải thích dùm em nha....



    nancyharrydn90 viết:
     dạ bạn em có biết chuyện chở đi bán ma túy nhưng không ăn chia gì hết anh à...
     Mà anh ơi bạn em có bệnh động kinh ở bệnh viện tầm thần chứng nhận rứa có sao không anh


    Bạn của bạn biết rõ người đó đi bán ma túy nhưng vẫn chở đi thì dù không được ăn chia, không được trả tiền công chở vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "Mua bán trái phép chất ma túy" như Luật sư đã  tư vấn.

    Bị bệnh động kinh thì cần phải làm đơn yêu cầu giám định để được cơ quan điều tra ra quyết định trưng cầu giám định. Nếu kết quả đúng là bị bệnh động kinh thì được hưởng tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại điểm n khoản 1 Điều 194 BLHS: "Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức và khả năng điều khiển hành vi của mình".

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    vanhoa12 (01/09/2012)
  • #191167   04/06/2012

    an_thaiduong2001
    an_thaiduong2001

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư
    Tôi có cháu bị bắt khi đang có hành vi mua bán chất ma tuý (trọng lượng 0,3gam), khi hỏi cung cháu đã khai là có làm việc này vài lần để lấy dư thuốc cho mình dùng chứ không vì mục đích làm giàu cho bản thân hay gia đình, vì bản thân cháu không làm gì ra tiền, không đi ăn cắp của ai, bố mẹ lại không cho nên phải làm như vậy. Tôi đã trao đổi với các anh công an trong đội chống ma tuý huyện Đan phượng (nơi cháu bị giam giữ) thì các anh ấy nói cháu có học thức và khai báo thành khẩn, chưa phạm tội lần nào nên cũng thuộc diện được xem xét. Tuy nhiên, cho đến nay là hai tháng việc điều tra đã kết thúc và chuyển hồ sơ sang bên kiểm sát, tôi có hỏi thì các anh công an nói rằng cháu bị quy vào khoản 2 điều 194 BLHS (mức án sẽ là 7 - 15 năm). Vậy tôi muốn Luật sư cho biết rõ hơn việc của cháu tôi ở mức án đó có đúng không? Xin chân thành cảm ơn anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #191179   04/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5165)
    Số điểm: 49594
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3259 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    an_thaiduong2001 viết:

    Xin chào Luật sư
    Tôi có cháu bị bắt khi đang có hành vi mua bán chất ma tuý (trọng lượng 0,3gam), khi hỏi cung cháu đã khai là có làm việc này vài lần để lấy dư thuốc cho mình dùng chứ không vì mục đích làm giàu cho bản thân hay gia đình, vì bản thân cháu không làm gì ra tiền, không đi ăn cắp của ai, bố mẹ lại không cho nên phải làm như vậy. Tôi đã trao đổi với các anh công an trong đội chống ma tuý huyện Đan phượng (nơi cháu bị giam giữ) thì các anh ấy nói cháu có học thức và khai báo thành khẩn, chưa phạm tội lần nào nên cũng thuộc diện được xem xét. Tuy nhiên, cho đến nay là hai tháng việc điều tra đã kết thúc và chuyển hồ sơ sang bên kiểm sát, tôi có hỏi thì các anh công an nói rằng cháu bị quy vào khoản 2 điều 194 BLHS (mức án sẽ là 7 - 15 năm). Vậy tôi muốn Luật sư cho biết rõ hơn việc của cháu tôi ở mức án đó có đúng không? Xin chân thành cảm ơn anh.



    Chào bạn!
    Theo như bạn trình bày thì khi hỏi cung, người cháu khai đã có hành vi mua bán chất ma túy vài lần. Vậy nếu qua điều tra chứng minh được lời khai đó là có căn cứ thì cháu của bạn sẽ bị truy tố về hành vi "Phạm tội nhiều lần" quy định tại điểm b khoản 2 Điều 194 BLHS.

    Điều 194.  Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy 
    1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy  năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Phạm tội nhiều lần;


    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |