Tôi muốn nuôi con khi ly hôn ?

Chủ đề   RSS   
  • #567707 07/02/2021

    Phanhaiqn123

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi muốn nuôi con khi ly hôn ?

    Chào bác.. tôi và vợ tôi quyết định ly hôn.. con tôi năm nay đc 5 tuổi.. vậy tôi muốn dành quyền nuôi con phải làm sao ạ.. kinh tế tôi ổn.

     
    729 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phanhaiqn123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568475   28/02/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1156)
    Số điểm: 11690
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 165 lần


    Nếu con dưới 36 tháng tuổi thì người mẹ được quyền ưu tiên nhưng con của anh đã 5 tuổi rồi nên việc để cho ai nuôi là quyền ngang nhau. Anh chứng minh khả năng nuôi dạy con, khả năng tài chính và những hạn chế của vợ (nếu có) để dành quyền nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
  • #568480   28/02/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Điều 81 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:
     
    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
     
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Về nguyên tắc việc ai sẽ là người trực tiếp nuôi con sau ly hôn sẽ do vợ, chồng tự thỏa thuận với nhau. Trường hợp vợ, chồng không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con nhưng phải đảm bảo nguyên tắc sau đây:
     
    - Con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    - Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #569361   25/03/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1234)
    Số điểm: 8030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Để giành được quyền nuôi con, anh phải chứng minh được một số vấn đề sau đây:
     
    - Thứ nhất, có đầy đủ các điều kiện về vật chất ăn ở, sinh hoạt, điều kiện học tập… các yếu tố này sẽ được xét trên điều kiện về chỗ ở, tài sản, thu nhập của cha mẹ. Như vậy, anh phải chứng minh đượ có điều kiện về tài chính hơn so với người vợ, và mức thu nhập, nơi cư trú của  phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng và học tập, vui chơi cho con.
     
    - Thứ hai, căn cứ vào các điều kiện tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ.
     
    Tòa án sẽ xem xét các yếu tố trên để xác định có để anh trực tiếp nuôi con không anh nhé.
     
    Báo quản trị |