HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Tôi muốn hỏi về tỷ lệ đóng BHXH của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #158302 30/12/2011

    bacuong2011

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi về tỷ lệ đóng BHXH của người lao động?

     

    Kính gửi Luật sư!
    Cho tôi hỏi về tỷ lệ đóng BHXH của người lao động trong các thời kỳ, và những mốc thay đổi tỷ lệ này?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #158722   02/01/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9881)
    Số điểm: 67270
    Cảm ơn: 1963
    Được cảm ơn 3461 lần
    SMod

    Bạn bacuong2011 tham khảo nghị định 152/2006/NĐ-CP nhé

    Điều 42. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động theo Điều 91 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Hàng tháng, người lao động quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này có mức đóng bảo hiểm xã hội vào quỹ hưu trí và tử tuất như sau:

    a) Từ tháng 01 năm 2007 đến tháng 12 năm 2009 mức đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Từ tháng 01 năm 2010 đến tháng 12 năm 2011 mức đóng bằng 6% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Từ tháng 01 năm 2012 đến tháng 12 năm 2013 mức đóng bằng 7% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Từ tháng 01 năm 2014 trở đi: mức đóng bằng 8% mức tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #355705   11/11/2014

    nguyentruongphong
    nguyentruongphong

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2013
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ các luật sư tư vấn cho tôi về trường hợp sau:

    Ông Nguyễn Ngọc Đ là viên chức của một đơn vị sự nghiệp tự chủ 100%, đã được ký Hợp đồng làm việc không xác định thời hạn. Ông Đ bị bệnh Viêm tụy phải mổ và điều trị dài ngày tại Bệnh viện, tổng cộng 03 tháng. Vậy trong thời gian 03 tháng điều trị đó ông Đ có phải đóng BHXH không ?. Nếu phải đóng thì tỷ lệ đóng là bao nhiêu? Đơn vị ông Đ đang công tác buộc ông Đ đóng toàn bộ BHXH trong 03 tháng đó có đúng không? (hiện nay là 30,5%, tức là cả phần người sử dụng lao động và người lao động phải đóng) Quy định này được thể hiện ở văn bản nào? 

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #356081   12/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9881)
    Số điểm: 67270
    Cảm ơn: 1963
    Được cảm ơn 3461 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định của thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH nhé

    3. Thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội trong tháng đó. Thời gian này không tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |