Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ngưởi khác

Chủ đề   RSS   
  • #69257 18/11/2010

    hanbv1

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản ngưởi khác

    - Lợi dụng tín nhiệm, chiếm đoạt tài sản của người khác với số tiền bao nhiêu thì bị truy cứu trách nhiêm hình sự?

    - Tôi có người anh lợi dụng tín nhiệm có vay mượn của nhiều người với số tiền là 6 tỷ đồng nay không còn khả năng trả nợ. Nếu bị những người cho vay tố cáo thì sẽ bị khởi tố tội gì, mức án ra sao?

    - Vợ chồng anh trai tôi làm ăn kinh doanh, kẹt vốn có nhờ mẹ đẻ cho mượn sổ đổ để vay ngân hàng (sổ đỏ mình mẹ tôi đứng tên để kinh nhà hàng-ks). hợp đồng tín dụng ngân hàng cho vay với số tiền 2.600.000.000 đ bao gồm các bên.

    Bên thế chấp A(mẹ tôi) bên nhận thế chấp B(ngân hàng) bên vay vốn C (là anh tôi) nay việc làm ăn kinh doanh bị bể anh tôi không còn khả năng trả lãi và số tiền gốc cho ngân hàng. 

    Xin cho hỏi  anh tôi phải chịu tội gì không? Mẹ tôi đứng tên sổ đổ đồng ý cho anh tôi  mượn để kinh doanh. Nhưng tài sản đó vẫn là tài sản chung của bố, mẹ tôi mà khi đi vay bố tôi không biết. Vậy đối với ngân hàng anh tôi là bên vay tiền không còn khả năng trả nợ thì mẹ tôi sẽ giải quyết ra sao?

    Xin cảm ơn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #69382   19/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2289)
    Số điểm: 14688
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 725 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Khung hình phạt tù cao nhất là chung thân. Tuy nhiên mức phạt cụ thể sẽ do tòa quyết định trên cơ sở hồ sơ vụ án và diễn biến tại phiên tòa.

    - Thông thường đây là quan hệ dân sự nên không bị tù tội gì. Tuy nhiên, nếu ngân hàng tố cáo và có chứng cứ cụ thể thì anh bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tài sản thế chấp thuộc sở hữu chung của bố mẹ bạn thì hợp đồng thế chấp đó vô hiệu, khi đó mẹ bạn không bị ràng buộc trách nhiệm với hợp đồng.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #69695   22/11/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn,

    Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại Điều 139 Luật hình sự
    Nhưng hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài ản gồm hai hành vi sau:

    Thư nhất là hành vi lừa dối là hành vi cố ý đưa ra thông tin không đúng sự thật nhằm đê người khác tin đó là sự thật để giao tài sản

    Thứ hai là hành vi chiếm đoạt tài sản là hành vi nhận tài sản sau khi có hành vi gian dối như trên.

    Như vậy trường hợp của anh bạn không thuộc hành vi được quy định ở điều 139 luật hình sự

    Trường hợp của anh bạn giải quyết theo thủ tục dân sự thôi bạn ạ
    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 22/11/2010 08:27:51 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #328442   16/06/2014

    hanhoang1984
    hanhoang1984

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có quen một người bạn , do tin tưởng nhau, ban tôi gặp chuyện, có mượn tôi 200 triệu thông qua chuyển khoản ngân hàng, nếu ban tôi không trả lại, tôi có thưa được không? giấy chuyển tiền có xem là chứng cứ trước tòa được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #328602   17/06/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2289)
    Số điểm: 14688
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 725 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Với chỉ chừng đó thông tin thì chưa đủ cơ sở để khẳng định tội lừa đảo.

    Về dân sự: Bạn có thể đòi được nhưng phải chứng minh được đó là tiền bạn cho mượn/vay.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #330175   25/06/2014

    hongha1981
    hongha1981

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vợ chồng tôi vay tiền của một số người để làm ăn. trong thời gian vay vợ chồng tôi cũng đã trả cho họ một số tiền lãi nhất định. Nay do công việc làm ăn gặp khó khăn, những người cho vay đòi tiền nhưng vợ chồng tôi không có khả năng trả. Có người đưa đơn ra công an tố cáo vợ chồng tôi tội lừa đảo.Xin hỏi luật sư trường hợp của vợ chồng tôi sẽ bị xét xử như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #330798   30/06/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2289)
    Số điểm: 14688
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 725 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu câu chuyện chỉ bao gồm các tình tiết như bạn nêu thì thông thường công an không thụ lý giải quyết vì đây là quan hệ dân sự, không phải hình sự.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com