HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Tội ghi số lô đề

Chủ đề   RSS   
  • #156573 20/12/2011

    congchuacute_9x

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội ghi số lô đề

    thưa luật sư !
    tội ghi lô đề bị xét xử như thế nào? nếu có lý lịch tốt,phạm tội lần đầu có được giam nhẹ tội k? 
    trường hợp chỉ ghi ăn hoa hồng và bảng ghi co giá trị khoảng từ 3 triệu trở xuống thì sẽ bị xử như thế nao?
    xin luật sư tư vấn cho cháu với!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #157378   26/12/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2432)
    Số điểm: 15833
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 772 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Trường hợp bạn nêu có lẽ là gá bạc (Điều 249 BLHS). Mời bạn tham khảo 02 Điều luật của BLHS có liên quan như sau:

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

     

     

    Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

     1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

     


    - Các tình tiết bạn nêu là các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại điểm h khoản 1 Điều 46 BLHS "Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng" (nếu chứng minh được thêm vế sau thì tốt nhất) và khoản 2 Điều 46 BLHS.

    - Kết quả cuối cùng "bị xử lý thế nào" phụ thuộc vào các tình tiết của vụ án và diễn biến thực tế của hoạt động buộc tội-bào chữa tại phiên tòa.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #157523   26/12/2011

    Huankqa68
    Huankqa68
    Top 500
    Mầm

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2011
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 956
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn!
    Như Luật sư Nghị đã tư vấn cho bạn rồi, ở đây bạn lưu ý về số lần, thời gian ghi...đặc biệt trong trường hợp chơi đề theo tỷ lệ chơi...Cơ quan Công an sẽ có trách nhiệm làm rõ vụ án, trước hết bạn hãy yên tâm khi vụ án đã rõ, như bạn nêu bạn sẽ có các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự./.
    Chúc bạn sớm vượt qua thời khắc này!
     
    Báo quản trị |  
  • #157769   28/12/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (2432)
    Số điểm: 15833
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 772 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #287814   23/09/2013

    trmcuong
    trmcuong

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Huankqa68 viết:
    Chào bạn!
    Như Luật sư Nghị đã tư vấn cho bạn rồi, ở đây bạn lưu ý về số lần, thời gian ghi...đặc biệt trong trường hợp chơi đề theo tỷ lệ chơi...Cơ quan Công an sẽ có trách nhiệm làm rõ vụ án, trước hết bạn hãy yên tâm khi vụ án đã rõ, như bạn nêu bạn sẽ có các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự./.
    Chúc bạn sớm vượt qua thời khắc này!

    Chào bạn! Bạn có đề cập tới tỉ lệ chơi. Vậy tỉ lệ chơi tính như thế nào? VD: Tôi nhận ghi đề 70.000/ngày thì nếu bị bắt sẽ bị xử lý như thế nào? Rất mong nhận được hồi âm của bạn. Thanks!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com