• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tôi có phạm vào tội cho vay nặng lãi không?

Chủ đề   RSS   
  • #269129 14/06/2013

    duyphuong1387

    Công dân mới
    Long An, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi có phạm vào tội cho vay nặng lãi không?

    Tôi có người bạn cần tiền nên vay tôi số tiền là 30triệu đồng. Tôi có làm giấy tay 2 bên ký tên và giữ giấy chứng nhận QSDD của bạn để làm tin, có ghi rõ ngày tháng cho vay và ngày tháng phải hoàn trả số tiền đó, với lãi suất 10% / tháng. Trong giấy tay có ghi rõ khi nào bạn tôi muốn vay ngân hàng thì tôi sẽ đưa giấy chứng nhận QSDD để bạn vay. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp của tôi nếu bạn tôi không trả lãi và gốc được thì tôi phải làm sao? Và nếu muốn chắc chắn thì giấy tờ cần làm để bổ sung như thế nào? Trường hợp của tôi có phạm vào tội cho vay nặng lãi không (10% tháng)? Nếu xảy ra tranh chấp thì quyền lợi và nghĩa vụ của tôi như thế nào? Tôi mong các anh chị am hiểu chỉ dẫn cho tôi. Chân thành cám ơn!

     

    Cập nhật bởi duyphuong1387 ngày 14/06/2013 06:44:30 CH Cập nhật bởi duyphuong1387 ngày 14/06/2013 06:44:01 CH Cập nhật bởi duyphuong1387 ngày 14/06/2013 06:35:39 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269217   14/06/2013

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 572
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 26 lần


    Re:Cho vay với hình thức giữ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm tin

    Trong hợp đồng giữa các bên có quy định thời hạn trả toàn bộ lãi và gốc không? Nếu có thì khi hết hạn mà chưa thực hiện xong nghĩa vụ thì bạn khởi kiện ra Tòa án để yêu cầu bên kia thực hiện. Nếu không có thỏa thuận này thì trong các lần trả lãi bạn nên kèm theo điều khoản này vào để có căn cứ khởi kiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #269541   16/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re: Tôi có phạm vào tội cho vay nặng lãi không?

    duyphuong1387 viết:

    Tôi có người bạn cần tiền nên vay tôi số tiền là 30triệu đồng. Tôi có làm giấy tay 2 bên ký tên và giữ giấy chứng nhận QSDD của bạn để làm tin, có ghi rõ ngày tháng cho vay và ngày tháng phải hoàn trả số tiền đó, với lãi suất 10% / tháng. Trong giấy tay có ghi rõ khi nào bạn tôi muốn vay ngân hàng thì tôi sẽ đưa giấy chứng nhận QSDD để bạn vay. Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp của tôi nếu bạn tôi không trả lãi và gốc được thì tôi phải làm sao? Và nếu muốn chắc chắn thì giấy tờ cần làm để bổ sung như thế nào? Trường hợp của tôi có phạm vào tội cho vay nặng lãi không (10% tháng)? Nếu xảy ra tranh chấp thì quyền lợi và nghĩa vụ của tôi như thế nào? Tôi mong các anh chị am hiểu chỉ dẫn cho tôi. Chân thành cám ơn!

    Chào bạn!

    Trường hợp này nếu việc cho này nếu việc cho vay là nguồn sống chính của bạn, việc cho vay này có tính chất bốc lột và lãi suất quá 10 lần trở lên so với lãi suất cơ bản của Ngân hàng nhà nước quy định thì mới bị xử lý theo quy định tại điều 163 Bộ luật hình sự :

    Điều 163.  Tội cho vay lãi nặng 

    1. Người nào cho vay với mức lãi suất cao hơn mức lãi suất cao nhất mà pháp luật quy định từ mười lần trở lên có tính chất chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần đến mười lần số tiền lãi hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

    2. Phạm tội  thu lợi bất chính lớn thì bị phạt tù từ sáu tháng  đến ba năm.

    3. Người phạm tội  còn có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Tuy nhiên, để truy cứu trách nhiệm hình sự trong trường hợp này không phải dễ.

    Trên giấy vay tiền có ghi rõ thời điểm vay và thời điểm trả, nếu bên vay không trả nợ cho bạn bạn có quyền làm đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết buộc bên vay phải trả cho bạn số tiền nợ gốc, và trả tiền lãi theo lãi suất pháp luật quy định. Bạn không có quyền yêu cầu Tòa án buộc bên vay trả lãi suất 10%.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |