Tôi có phải thi hành không ?

Chủ đề   RSS   
  • #167671 23/02/2012

    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi có phải thi hành không ?

     

    Xin hỏi Luật sư : Một quyết định thu hồi đất của UBND cấp tỉnh ban hành năm 2002 không ghi họ tên người sử dụng đất bị thu hồi, không ghi số thửa, tờ bản đồ, số mét vuông bị thu hồi và đặc biệt là không tống đạt đến người sử dụng đất thì người sử dụng  đất có phải thi hành không ? Quyết định đó có đúng Điều 21 Luật Đất đai năm 1993, 1998, 2001 không ? Kính yêu cầu luật sư cho ý kiến. Cảm ơn nhiều. Nguyễn Xuân Ngữ.

    Cập nhật bởi nguyenxuanngu ngày 23/02/2012 04:37:56 CH
     
    5865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #167686   23/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 106 lần


    Không có tên người sử dụng đất bị thu hồi, không có số thửa, diện tích thu hồi...cũng không gửi cho anh thì sao anh biết đó là quyết định có phải thi hành hay không?
     
    Báo quản trị |  
  • #168004   24/02/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi biết là do QĐ cưỡng chế ghi và tìm hiểu thêm đó là QĐ 13 và QĐ 2666 đính kèm
     
    Báo quản trị |  
  • #168010   24/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

            Theo quy định của pháp luật đất đai, thì UBND cấp tỉnh có thẩm quyền ra quyết định thu hồi đất chung và thu hồi đất đối với cộng đồng dân cư, người việt nam định cư tại nước ngoài....., UBND quận, huyện, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh ra quyết định thu hồi đất đối với cá nhân, hộ gia đình.
            Người bị thu hồi đất phải được lập phương án bồi thường, hỗ trợ, GPMB và tái định cư (nếu có). Sau khi có quyết định phê duyệt phương án bồi thường mà bạn ko chấp hành thì mới bị cưỡng chế. 
           
             Đất nhà bạn đã có phương án bồi thường được phê duyệt hay chưa?

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #168201   25/02/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn xem QĐ 2666 và QĐ 13 tôi đính kèm ở trên. Xem QĐ 2666 có phải là QĐ thu hồi đất không ? Tôi không được tống đạt QĐ này. Tôi có trách nhiệm thực hiện không ? Tôi muốn bạn nói ngay vào chỗ đó. Còn các quy định của pháp luật tôi đã xem rồi. Xin lỗi bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #168280   25/02/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 826
    Được cảm ơn 1352 lần
    Moderator

              Quyết định 2666 là quyết định thu hồi đất chung cho cả khu vực, liên quan tới nhiều địa phương khác nhau. theo như Điều 3 quyết định thì chỉ những cơ quan, cá nhân tại Điều 3 mới là đối tượng được nhận quyết định này. Nó không phải là quyết định đối với riêng gia đình bạn
             Mặc dù quyết định trên không ghi rõ bạn phải chấp hành, nhưng nếu bạn là đối tượng nằm trong diện quy hoạch đã nói ở Điều 1 thì bạn vẫn phải chấp hành việc thu hồi đất.
             Cái sai ở đây là UBND quận nơi bạn ở không ra quyết định thu hồi đất cá biệt đối với bạn hoặc đối với 1 nhóm các hộ gia đình, cá nhân. Đây mới là quyết định làm căn cứ cho việc lập phương án bồi thường, GPMB để thu hồi đất của gia đình bạn sau này. Và Quyết định này mới phải gửi về cho gia đình bạn.
             Khi đã có phương án bồi thường, giải phóng mặt bằng được phê duyệt, nếu bạn không chấp hành quyết định đó thì sẽ bị cưỡng chế. 
             Trường hợp của bạn, bạn có thể khởi kiện UBND quận nơi bạn có đất bị thu hồi đối với:
                   + Hành vi không thực hiện đúng trình tự, thủ tục thu hồi đất (không có quyết định thu hồi đất đối với gia đình bạn, không gửi quyết định thu hồi đất hoặc dán công khai quyết định thu hồi đất đối với gia đình bạn.
                   + Quyết định phê duyệt phương án bồi thường (nếu bạn thấy phương án bồi thường không đảm bảm được quyền và lợi ích hợp pháp của mình)
                   + Quyết định cưỡng chế số 13 (nếu bạn không đồng ý với quyết định cưỡng chế).

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #168349   26/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 106 lần


    Theo văn bản ông gửi, chính quyền địa phương đã thực hiện các bước theo quy định: lập hội đồng đền bù/GPMB, thông báo giá đền bù, ông có khiếu nại lên UBND TP và thành phố đã có quyết định giải quyết khiếu nại, sau đó địa phương đã có quyết định đền bù và hỗ trợ bổ sung nhưng ông vẫn không chấp hành, không bàn giao đất và tôi đoán là ông cũng không có khiếu nại hay khởi kiện với các quyết định nói trên. Vì vậy chính quyền tiến hành cưỡng chế theo tôi là đúng luật.

    Theo quy định, Quyết định cưỡng chế có thể giao trực tiếp cho ông mà cũng có thể niêm yết công khai (tôi đoán họ đã niêm yết công khai rồi, nếu vậy thì họ đã làm cũng đúng thủ tục).

    Nếu thấy quyết định của chính quyền vẫn chưa thỏa đáng, ông cần làm ngay các thủ tục cần thiết để khiếu nại, khiếu kiện trong thời hiệu quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #168458   26/02/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi tìm thấy bạn anhdv352 có tiếng nói chung. Hiện nay tòa Q9 đã nhận đơn kiện QĐ 13 ( cưỡng chế ). Tòa TP đã nhận đơn kiện hành vi UBNDTP không tống đạt QĐ 2666 mà bắt tôi thi hành. Ý kiến của bạn trùng với ý kiến LS Nguyễn Thu Giang. Xin mời bạn vào http://doanvanvuon.wordpress.com sẽ thấy giống Tiên Lãng Hải Phòng. Cảm ơn bạn anhdv352 rất nhiều. Nguyễn Xuân Ngữ nạn nhân của cường quyền  
     
    Báo quản trị |  
  • #168502   27/02/2012

    nvdcyah
    nvdcyah
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (201)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 106 lần


    @nguyenxuanngu

    QĐ 2666 không tống đạt cho ông vậy làm sao ông biết để khiếu nại lên UBNDTP? UBNDTP đã tiếp nhận và giải quyết khiếu nại của ông liên quan đến việc thu hồi đất, đền bù, hỗ trợ theo QĐ 2666 mà ông nói không biết?

    Như vậy bây giờ ông lại khởi kiện với lý do không nhận được tống đạt QĐ 2666 có hợp lý không hay là ông nên tìm lý do khác?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nvdcyah vì bài viết hữu ích
    Hairock (12/03/2012)
  • #171813   14/03/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


          Xin LS tư vấn cho 2 nội dung sau:

    1. QĐ 2666/QĐ-UB ngày 27-06-2002 của Chủ tịch UBNDTPHCM v/v thu hồi và giao đất xây dựng Khu Công Nghệ Cao thành phố, không ghi tên tôi ( Nguyễn Xuân Ngữ ), không ghi số bản đồ, số thửa, số mét vuông đất của bị thu hồi. Vậy QĐ này có phải là QĐ thu hồi đất đối với tôi không, thưa LS? Đối chiếu với Điều 21 LĐĐ 1993, 1998, 2001, QĐ này có  đúng là  QĐ thu hồi đất đối với tôi không ?

    2. Điều 3 QĐ này có ghi ghi : “.....và các tổ chức, cá nhân có liên quan chịu trách nhiệm thi hành quyết định này”. Nơi nhận: “Như điều 3”. Nhưng quyết định này không tống đạt đến tôi, có nghĩa là tôi  (Ngữ) là người không có liên quan, và như thế tôi ( Ngữ ) không phải thi hành QĐ này phải không LS ? Thế mà Chủ tịch UBNDQ9 ra QĐ cưỡng chế và đã thực hiện cưỡng chế thu hồi đất tôi Ngữ với lý do là tôi không nghiêm túc thực hiện QĐ 2666 của Chủ tịch UBNDTPHCM (!?)

             Xin hỏi, tôi bị cưỡng chế trong trường hợp này có đúng không, thưa LS?

             Không tống đạt QĐ đến tôi mà bắt tôi thi hành là có dân chủ và có đúng pháp luật không? Dùng quyền công vụ trong trường hợp này có chính danh không LS? Có dấu hiệu phạm tội hình sự không?

     
    Báo quản trị |