Tội chiếm đoạt tài sản của công an

Chủ đề   RSS   
  • #8029 02/07/2009

    chauthaihoa

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội chiếm đoạt tài sản của công an

    Thân chào luật sư!

    Cho tôi hỏi có người bạn bị lệnh truy nã nếu bị bắt thì hình phạt có bị tăng nặng không?

    Trước đây bạn tôi là chủ hụi và có mượn tiền của một số người, trong làm ăn nên bị thua lỗ khoảng 2 tỷ, không có tiền chi trả nên bạn tôi bỏ trốn khỏi địa phương. Nên công an có lệnh truy nã, một thời gian sau thì bị bắt.

    Vậy cho tôi hỏi trường hợp của bạn tôi thì bị xử phạt theo tội gì?

    Mức hình phạt ra sao?

    Nếu khi bị bắt bạn tôi có khắc phục hậu quả trả đi một phần số nợ thì có được giảm nhẹ tội không? hiện tại thì có căn nhà nếu bán ra thì cũng được khoảng 1tỷ.

    Trong thời gian tạm giam tôi có được thăm bạn tôi không? Và có thể được bảo lãnh ra ngoài được không?

    Rất mong được sự giúp đỡ của luật sư!!!

     
    8789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8030   02/07/2009

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn,


    Theo quy định tại Điều 48 Bộ luật hình sự thì việc bị lệnh truy nã không phải là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự.


    Bạn của bạn có thể bị khởi tố và truy tố về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản hoặc tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (tùy theo tính chất, hành vi phạm tội). 


    Khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự (Điều 46 BLHS)


    Thân nhân có thể thăm bị can bị cáo. Việc tạm giam hay cho tại ngoại phụ thuộc vào Cơ quan điều tra.Trường hợp của bạn của bạn, đã có hành vi bỏ trốn thì khó có thể được tại ngoại.


    TT

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: