DanLuat 2015

tình huống về cty TNHH 2 TV mong được giải đáp

Chủ đề   RSS   
  • #416234 22/02/2016

    thanhpt.neu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tình huống về cty TNHH 2 TV mong được giải đáp

    nếu Cty tnhh 2 thành viên mà mỗi thành viên có 50% vốn góp thì quyết đinh hội đồng thành viên sẽ ntn nếu trong TH 2 thành viên bất đồng ý kiến . Điều lệ cty nếu có quy định thì nên quy định ntn cho hợp lý và nếu không có quy đinh thì giải quyết như thế nào cho đúng ? cảm ơn mọi người

     
    1660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #416245   22/02/2016

    khoathads
    khoathads
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 405 lần


    thanhpt.neu viết:

    nếu Cty tnhh 2 thành viên mà mỗi thành viên có 50% vốn góp thì quyết đinh hội đồng thành viên sẽ ntn nếu trong TH 2 thành viên bất đồng ý kiến . Điều lệ cty nếu có quy định thì nên quy định ntn cho hợp lý và nếu không có quy đinh thì giải quyết như thế nào cho đúng ? cảm ơn mọi người

    Cty TNHH chỉ có 02 thành viên và mỗi thành viên góp 50% vốn, điều này có nghĩa khi 01 trong 02 người không đồng ý về kế hoạch kinh doanh thì sẽ xảy ra tranh chấp. Lúc này 01 trong 02 người đều có quyền yêu cầu người còn lại mua lại phần vốn góp của mình, nếu không thì họ có quyền bán phần vốn góp cho người khác. Trường hợp Điều lệ có quy định Chủ tịch HD9TV sẽ có quyền quyết định khi bất đồng ý kiến giữa 02 thành viên thì lúc này Chủ tịch HĐTV sẽ quyết định. Tuy nhiên vấn đề quan trọng là ai sẽ là Chủ tịch HĐTV khi cả 02 người đều có phần vốn góp ngang nhau.

    Trên thực tế có rất ít Cty TNHH có 02 thành viên và góp vốn bằng nhau vì điều này dễ dẫn đến tranh chấp và thoái vốn của thành viên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    thanhpt.neu (22/02/2016)
  • #416262   22/02/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 292 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 60 Luật doanh nghiệp 2014 thì:
    3. Trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác, nghị quyết của Hội đồng thành viên được thông qua tại cuộc họp trong các trường hợp sau đây:
    a) Được số phiếu đại diện ít nhất 65% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp tán thành, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản này;
    b) Được số phiếu đại diện ít nhất 75% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp tán thành đối với quyết định bán tài sản có giá trị bằng hoặc lớn hơn 50% tổng giá trị tài sản được ghi trong báo cáo tài chính gần nhất của công ty hoặc một tỷ lệ hoặc giá trị khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty; sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty; tổ chức lại, giải thể công ty.
     
     Như vậy trong trg hợp này buộc Điều lệ Cty phải quy định rõ Quyết định, nghị quyết Cty được thông qua như thế nào. Theo mình thì Điều lệ có thể quy định các nội dung chính như sau:
     
    - Quyết định, nghị quyết Cty thông qua khi số phiếu đại diện ít nhất 50% tổng số vốn góp của các thành viên dự họp tán thành và được chủ tịch hđ thành viên hoặc Giám đốc cty tán thành. 
    - Trong đó : 1 Thành viên là Giám đốc (ng đại diện theo pháp luật của Cty), 1 thành viên là chủ tịch hđ thành viên.
     - Chủ tịch hội đồng thành viên, Giám đốc cty phải đảm bảo mọi hành vi của mình đều vì quyền lợi cao nhất của Cty và sẽ chịu trách nhiệm trước Cty, pháp luật nếu có hành vi làm tổn hại tới Công ty.

     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    thanhpt.neu (22/02/2016)

0 Thành viên đang online
-