Tình huống thực tế về tặng cho quyền sử dụng đất cho Ủy ban nhân dân xã

Chủ đề   RSS   
  • #149451 22/11/2011

    lanvu_lawer

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống thực tế về tặng cho quyền sử dụng đất cho Ủy ban nhân dân xã

     

    Mình đang tập sự cho văn phòng Luật sư, hiện văn phòng mình đang thụ lý một vụ và giao cho
    mình trực tiếp nghiên cứu, mà mình đang bí quá. Mọi người đọc và cho mình ý kiến nhé. Thanks.

     

    Một dòng họ ở ngoại thành Hà Nội năm 1980 đã thống nhất hiến một phần trong khu đất dùng để thờ cúng tổ tiên cho Ủy ban nhân dân xã để xây dựng trường học. Tuy nhiên, ủy ban đã không thực hiện mà vẫn để diện tích đất trên cho dòng họ trông nom, quản lý. Đến Năm 2006, dòng họ làm hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất Sinh phần trên, UBND xã cũng đã cử đoàn cán bộ địa chính đến thực địa đo đạc lại để lập “Biên bản về việc chia tách đất đai”. Tuy nhiên, đến 10/2011, UBND xã có văn bản trả lời cho dòng họ: do Chính quyền thôn có đơn đề nghị xã hoãn cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất khu Sinh phần với lý do yêu cầu cho thôn được sử dụng phần đất mà trong đơn của dòng họ đã hiến cho xã năm 1980, nên UBND xã quyết định ngừng cấp giấy chứng nhận cho dòng họ.

     

    (?) Với quá trình biến động trong quản lý và sử dụng khu đất Sinh phần như đã nói ở trên, đến nay sau 22 năm chính quyền thôn mới lại đề nghị xã thực hiện văn bản năm 1980 của dòng họ . Yêu cầu này có đúng với Luật đất đai không ?

    - Dòng họ cần giải quyết như thế nào để có thể được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng khu đất Sinh phần theo diện tích 3088 m2 ?

    Cập nhật bởi lanvu_lawer ngày 22/11/2011 08:16:49 CH
     
    3880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149517   23/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3557 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn tham khảo Điều 4 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP nhé:

    Điều 4. Những đảm bảo cho người sử dụng đất.

    Nhà nước không thừa nhận việc đòi lại đất và không xem xét giải quyết khiếu nại về việc đòi lại đất mà Nhà nước đã giao cho người khác sử dujngtheo các chính sách ruộng đất trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 trong các trường hợp sau:

    a)...............
    b) Đất đã hiến tặng cho Nhà nước, cho hợp tác xã và tổi chức khác, cho hộ gia đình, cá nhân.







    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    lanvu_lawer (23/11/2011)