HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

tình huống luật dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #144415 31/10/2011

    thuhang1802

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 8 lần


    tình huống luật dân sự

     

    anh chị ơi cho e hỏi tình huống này nhé:
    A có vợ là B nhưng cuộc sống hôn nhân của 2 ng ko hp. a nghi ngờ  B ngoại tình với C, nên A đã thuê người tạt axit gây thương tích cho C. Để tránh trách nhiệm hình sự A đã xin giấy chứng nhận về việc mình đã đã bị mất năng lực hành vi dân sự, do vậy a đã phải vào bệnh viện tâm thần chữa bệnh, trong thời gian A ở trong bệnh viện thì B (vợ A) đã bán căn nhà thuộc sở hữu chung của 2 vợ chồng cho 1 người là D .
    Tình hình yên ổn A xin giấy xác nhận của cơ quan y tế rằng A đã khỏi bệnh
    A muốn kiện hủy tuyên bố là hợp đồng vô hiệu nhưng  A vẫn muốn rằng A tâm thần là đúng để ko phải chịu trách nhiệm hình sự như đã nói ở trên
    ? vậy có cách nào để A tuyên bố rằng B ( vợ ông bán căn nhà cho D là vô hiệu hay ko?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144502   01/11/2011

    congtoan.hlu
    congtoan.hlu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2011
    Tổng số bài viết (71)
    Số điểm: 1205
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 11 lần


    t có ý kiến thế này:
     thứ nhất theo  K1 Điều 62 BLDS thì "trong trường hợp vợ mất năng lực hành vi dân sự thì chồng là người giám hộ nếu chồng mất năng lực hành vi dân sự thì vợ là người giám hộ,..."
     từ đó theo k2 điều 67 và k2 điều 141 thì B là người đại diện của A
     Theo k1 điều 144, về phạm vi đại diện thì "người đại diện theo Pl có quyền thực hiện mọi giao dịch vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp PL có quy định khác"
     Nên theo t, trong trường hợp này cần xác định A bán căn nhà nhằm vào mục đích gì, nếu là để chữa bệnh cho A thì không thể tuyên vô hiệu, và pháp luật căn cứ vào tính chất " vì lợi ích của người được đại diện" sẽ xác định là việc ông A bán nhà có bị vô hiệu hay ko
     trên đây là ý kiến cá nhân của mình, mong được đóng góp

    Vẫn biết yêu em là khổ

    Nhưng có khổ mấy cũng phải yêu em

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congtoan.hlu vì bài viết hữu ích
    xuanbac_hk (20/08/2012)
  • #144602   01/11/2011

    thuhang1802
    thuhang1802

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2011
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 995
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 8 lần


    vì ở đây là yếu tố có lợi cho ông A nhất b ak
     
    Báo quản trị |  
  • #145966   07/11/2011

    quoctoan160691
    quoctoan160691

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo khản 1 điều 62 BLDS thì B là người giám hộ của A, và trong trường hợp B thực hiện giao dịch dân sự với D thì ở đây B là người đại diện của A trong giao dịch dân sự này. theo khoản 1 điều 144 BLDS thì người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện.
    trong trường hợp này, nếu chứng minh được việc bán căn nhà cho D của B hoàn toàn không vì lợi ích của A thì có thể tuyên bản án vô hiệu.
    nhưng trong trường hợp này căn nhà là sở hữu chung của hai vợ chồng nên chúng ta có thể áp dụng các trường hợp trong điều 146 BLDS, về hậu quả của việc người đại diện thực hiện quá phạm vi đại diện.
     mình tham gia diễn đàn để mong học hỏi được nhiều hơn, mong mọi người đánh giá nhận xét để mình hoàn thiện hơn.
    xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #145970   07/11/2011

    quoctoan160691
    quoctoan160691

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình không biết mất năng lực hành vi dân sự có đồng nghĩa với tình trạng không có năng lực trách nhiệm hình sự hay không. so sánh Điều 22, 23 BLDS. với Điều 13 BLHS. thì mình thấy hai trường hợp này không đồng nhất, vì thế có trường hợp người không có năng lực trách nhiệm hình sự, vẫn có thể có năng lực hành vi dân sự. vì vậy nếu trong trường hợp này thì B không phải là người đại diện của A. nên giao dịch này có thể bị hủy.
    mong được sự góp ý của mọi người. xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #268794   12/06/2013

    loi.hlu33
    loi.hlu33

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    theo tình huống,

    thứ nhất: về việc chịu trách nhiệm hình sự: anh A sau khi thuê tạt axit mới phải vào bệnh viện tâm thần. Như vậy, anh A thực hiện hành vi phạm tội trước khi bị bệnh tâm thần. Do đó, anh A vẫn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự đối với hành vi phạm tội của mình sau khi được áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh và đã khỏi bệnh (Điều 13 khoản 2 BLHS).

    thứ hai: về việc tuyên hợp đồng vô hiệu: theo quy định tại khoản 2 Điều 69 BLDS khi người giám hộ thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản của người được giám hộ vì lợi ích của người được giám hộ thì cần phải được sự đồng ý của người giám sát việc giám hộ. Người giám sát là người thân thích của người được giám hộ ( Điều 59 khoản 1 BLDS). Nếu việc bán nhà của chị B không được sự đồng ý của người thân thích của anh A như cha, mẹ hoặc con của anh thì hợp đồng bán nhà trên vô hiệu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn loi.hlu33 vì bài viết hữu ích
    hocluatkhokhan (23/08/2014)