• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

Chủ đề   RSS   
  • #156768 21/12/2011

    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

    Khắc Duy có một tình huống khá hay như sau:

     Trong 1 gia đình: A là bố đẻ của B, B là chồng của C, C có người con riêng là D.
     Hôn nhân giữa B và C là hợp pháp. Trong thời gian chung sống trong gia đình thì  A lại nảy sinh tình cảm với D và A muốn cưới D làm vợ.(trong thực tế trường hợp này không ít)

     Như vậy, theo anh (chị) và các bạn A có thể cưới D làm vợ hợp pháp không?

     Và nếu như A và D được cưới theo thủ tục thông thường, sau đó họ sinh ra 1 người con là E, như vậy nếu cán bộ hộ tịch làm giấy khai sinh cho bé E thì việc thể hiện thông tin cha mẹ như thế nào? tiếp đó trong sổ hộ khẩu trong gia đình này thể hiện như thế nào (gồm A, B, C, D, E)?

     Mong anh (chị) và các bạn tham khảo và cho ý kiến nhé!
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    panda128 (21/12/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156792   21/12/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 50
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (726)
    Số điểm: 5685
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 346 lần


    Re:Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

    1.Nếu như D đã 18 tuổi trở lên và tự nguyện kết hôn với A thì pháp luật công nhận việc kết hôn đó, bởi A và D kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo Điều 10, Luật hôn nhân và gia đình 2000. Pháp luật không cấm, nhưng việc này không phù hợp với phong tục tập quán, truyền thống dân tộc Việt Nam.

    2.Nếu như A và D sinh ra con là E thì trong Giấy khai sinh sẽ thể hiện bố là Amẹ là D. Vấn đề thể hiện trong sổ hộ khẩu cũng không có gì khó khăn, bởi sổ hộ khẩu sẽ ghi ở trang đầu tiên là Chủ hộ, các trang tiếp theo là các thành viên Quan hệ với chủ hộ. Sẽ đơn giản nếu như Chủ hộ  không phải là ông A mà là B - con trai ông A.

    Ví dụ:

    - TH1: Sổ hộ khẩu của gia đình ông A thì ông Bchủ hộ, ông A được thể hiện với tư cách là bố, bà C được thể hiện với tư cách là Vợ, cô D được thể hiện với tư cách là con. Nếu giờ có thêm E, thì E được thể hiện với tư cách là cháu.

    - TH2: Sổ hộ khẩu của gia đình ông A thì ông Achủ hộ, ông B được thể hiện với tư cách là con, bà C được thể hiện với tư cách là con dâu, cô D được thể hiện với tư cách là cháu. Nếu giờ có thêm E, thì E được thể hiện với tư cách là con, cô D được thể hiện với tư cách là con (tôi cũng không dám chắc liệu có bắt buộc phải thay đổi tư cách của cô D từ cháu thành vợ hay không, theo tôi, không quan trong lắm).

     Tôi nghĩ đây là trường hợp điển hình nhất, chỉ có trường hợp 2 là hơi rắc rối một chút. Các trường hợp khác thì giải quyết cũng tương tự TH1.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Im_lawyerx0 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (22/12/2011)
  • #156964   22/12/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Đại biểu DanLuat
    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4605)
    Số điểm: 83749
    Cảm ơn: 1507
    Được cảm ơn 1886 lần
    SMod

    Re:Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

     Xin cảm ơn bạn đã phản hồi bài viết của mình!
     Thiết nghĩ, pháp luật công nhận, nhưng không biết là đạo đức xã hội có công nhận không nhỉ?

     Về tình huống trên theo KD thấy sẽ xảy ra các trường hợp xưng hô "kì cục" ở chỗ:

     Bố chồng (A) có thể phải gọi con dâu (C) bằng mẹ vợ.
     Con dâu có thể gọi bố chồng bằng con rễ hay bằng bố ( bố chồng)
     Con riêng của con dâu có thể gọi mẹ (C) bằng con dâu, hay gọi là mẹ (mẹ đẻ)
     Con dâu có thể gọi con riêng của mình bằng con hay gọi là mẹ chồng (D)
     ....
     Vô số những trái ngược trong cách xưng hô cũng như vai vế trong gia đình này!
     Theo KD thì pháp luật chưa điều chỉnh vấn đề này, KD nghĩ Luật nên sửa đổi, bổ sung và không cho phép trường hợp này xảy ra trong thực tế.

     Mong anh (chị) và các bạn cho thêm ý kiến về trường hợp này, hoặc có những trường hợp tương tự, ta nêu ra để chúng ta cùng thảo luận nhé!
     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #194597   18/06/2012

    Luatk07
    Luatk07

    Công dân mới
    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

     

    Chào anh, đây là một số ý kiến về tình huống trên của tôi, như sau:

    Căn cứ vào điều 9, 10 của Luật hôn nhân gia đình thì A có thể cưới D làm vợ, theo quy định tại điều 9: Điều kiện kết hôn

    "Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1.Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ 18 tuổi trở lên;

    2.Việc kết hôn do nam nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3.Việc kết hôn không thuộc một trong các điều cấm kết hôn quy định tại điều 10 của luật này.

    Điều 10:Những trường hợp cấp kết hôn

    1.Người đang có vợ hoặc có chồng

    2.Người mất năng lực hành vi dân sự

    3.Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ;Giữa những người có dòng họ trong phạm vi ba đời;

    4.Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi;giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi; bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

    5.Giữa những người có cùng giới tính."

    Căn cứ vào tình huống "A là cha ruột của B, Hôn nhân giữa B và C hợp pháp, D là con ruột của C" và áp dụng điều luật:

    A và D có quyền kết hôn với nhau vì không thuộc 1 trong các trường hợp cấm kết hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000. Nếu A và D đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo quy định tại điều 9 của luật này. Trong trường hợp thực tế xảy ra vì vấn đề Chia tài sản khi ông A mất là có thể có nhiều vấn đề đặt ra đối với các hàng thừa kế, (về sự tranh chấp về thừa kế nếu không hiểu luật).

    Trường hợp đặt ra nếu vợ ông A vừa mất nhưng ông A chưa yêu cầu Tòa án xin ly hôn, và Tòa án chưa phán quyết thì theo luật A và D không thể đăng ký kết hôn theo quy định tại khoản 1 điều 10 của LHN&GD, nhưng nếu ông A và vợ ông cưới nhau sau ngày 13/1/1987 (ngày luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực) và sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn cho đến sau ngày 1/1/2001 (ngày luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực) mà chưa đăng ký kết hôn (pháp luật không công nhận là vợ chồng) thì khi vợ ông A mất thì ông A có quyền cưới D làm vợ là hợp pháp.

    Trường hợp về đăng ký hộ khẩu thì tôi xin đồng ý với ý kiến trả lời trên.

    xin chào diễn đàn !

     
    Báo quản trị |  
  • #194633   18/06/2012

    takeshilaw
    takeshilaw
    Top 150
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2011
    Tổng số bài viết (303)
    Số điểm: 3105
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 51 lần


    Re:Tình huống khó xử - Luật Hôn nhân và gia đình!

    hehe, vì sao tôi điên...

    nhưng thực ra, cái này là đúng pháp luật, tuy nhiên, vai vế trong trường hợp này sẽ bị đảo lộn hoàn toàn.

    Dương Văn Tín

    SV ĐH Luật TP.HCM

    SĐT: 01655471147

    email: tin.hcmulaw@gmail.com

    HỌC LUẬT ĐỂ LÁCH LUẬT

     
    Báo quản trị |