Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

TÌNH HUỐNG

Chủ đề   RSS   
  • #209214 24/08/2012

    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 1065
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 13 lần


    TÌNH HUỐNG

    Chào mọi người giúp mình với:

    Chị Nguyễn Thị Hồng ( thường trú tại Quận 1) và Huỳnh Văn Bình (thường trú tại Quận 3) kết hôn hợp pháp năm 1992, đã có 1 con chung là cháu Huỳnh Văn Thanh sinh năm 1993. Tháng 2 năm 2005 sau 1 một thời gian mâu thuẫn kéo dài, đã làm đơn ly hôn tại tòa án Quận 6, Tp Hồ Chí Minh ( là nơi anh chị đang sinh sống). Tuy nhiên, khi giải quyết tòa án đã tiến hành hòa giải giữa đoàn tụ thành công nên đã ra quyết định công nhận đoàn tụ vào tháng 6/2005. Đầu năm 2006 chị Hồng trong chuyến đi du lịch nước ngoài đã không trở về nước và cũng không có tin tức nào về chị nên từ đó đến nay anh Bình nuôi cháu Thanh. Ngày 13/12/2007 anh Bình làm đơn đề nghị tào nán Quận 6 cho anh ly hôn với chị Hồng.

    1. Anh Bình có quyền ly hôn với chị Hồng trong trường hợp này không? Tại sao?

    2. Tòa án quận 6 có thẩm quyền giải quyết không? Tại sao?

    Cảm ơn.

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/08/2012 08:05:46 CH Sửa lỗi in đậm toàn bài

    Anh Hợp-01656155801

    "Không có bạn bè và kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có lợi ích là tồn tại vĩnh viễn"

    anhhop1991@yahoo.com.vn

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209374   24/08/2012

    thichngheluat
    thichngheluat
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 2549
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 53 lần


    Tôi không đồng ý với câu trả lời của luật sư. anh Bình không có quyền ly hôn.  bởi lẽ: theo khoản 2 Điều 89 :"2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn".

    trong trường hợp này, chị Hồng đi nước ngoài từ năm 2006 và không thấy hồi âm tin tức đến năm tháng 12/2007 thì không thể coi chị Hồng đã mất tích. Căn cứ theo quy định Điều 78. Bộ luật dân sự:

    Tuyên bố một người mất tích:

    "1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn"

     

    Cập nhật bởi thichngheluat ngày 24/08/2012 07:56:58 CH

    hãy sống hết mình để chứng minh sự tồn tại của bạn là không vô nghĩa

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thichngheluat vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (24/08/2012)