Tiểu tiện trong thang máy chung cư bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #521549 24/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Tiểu tiện trong thang máy chung cư bị xử phạt như thế nào?

    Chào mọi người, con trai tôi đã tiểu tiện trong thang máy chung cư và bị bảo vệ lập biên bản, tôi muốn hỏi tôi sẽ phải nộp phạt bao nhiêu tiền cho hành vi này của con trai tôi?

    Trả lời:
     

    Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về mức xử phạt với hành vi vi phạm quy định về giữ gìn vệ sinh nơi công cộng cụ thể như sau:

    1. Hành vi thu gom, thải rác thải sinh hoạt trái quy định về bảo vệ môi trường bị xử phạt như sau:

    ...

    b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vệ sinh cá nhân (tiểu tiện, đại tiện) không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng;

    Căn cứ quy định của pháp luật thì trong trường hợp này đối với hành vi tiểu tiện trong thang máy nếu bị phát hiện có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Mặt khác hiện nay ở mỗi chung cư đều có những quy định nội bộ của chung cư do ban quản lý chung cư ban hành được mọi cư dân thống nhất thực hiện, do đó đối với hành vi tiểu tiện trong thang máy chung cư thì có thể tùy vào quy định chung của khu chung cư mà mức xử phạt có thể thay đổi. Trong trường hợp này bạn có thể liên hệ với ban quản lý chung cư để được thông báo mức phạt chính xác nhất nhất.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     

     
    3735 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521606   25/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 76 lần


    Thứ nhất, chỉ cơ quan Nhà nước mới có thẩm quyền ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

    Thứ hai, theo quy định tại Điều 20 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012

    “Cảnh cáo được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính không nghiêm trọng, có tình tiết giảm nhẹ và theo quy định thì bị áp dụng hình thức xử phạt cảnh cáo hoặc đối với mọi hành vi vi phạm hành chính do người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện. Cảnh cáo được quyết định bằng văn bản.”

    Vì vậy, nếu con chị chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thì sẽ không bị áp dụng hình thức phạt tiền mà sẽ áp dụng hình thức cảnh cáo bằng văn bản.

     
    Báo quản trị |