Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tiền thưởng lễ, tết có được tính vào chi phí họp lý k?

Chủ đề   RSS   
  • #160611 12/01/2012

    xuanxeo
    Top 500
    Lớp 1

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền thưởng lễ, tết có được tính vào chi phí họp lý k?

    Chào mọi người, cho e hỏi, tiền thưởng ngày 2/9, tết dương lịch... có được tính vào chi phí hợp lý k? Cty e không có quỹ khen thưởng phuc lợi
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160709   12/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn xuanxeo tại Điều 11 của nghị định 114 như sau:

    Điều 11. Việc thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp theo Điều 64 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

    1. Đối với doanh nghiệp nhà nước, căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, doanh nghiệp trích lập quỹ khen thưởng từ lợi nhuận sau thuế để thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp. Mức trích lập quỹ khen thưởng thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    2. Đối với doanh nghiệp thuộc thành phần kinh tế khác, căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động, người sử dụng lao động thưởng cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp trên cơ sở hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể mà hai bên đã thỏa thuận.

    3. Các doanh nghiệp có trách nhiệm ban hành Quy chế thưởng để thực hiện đối với người lao động sau khi tham khảo ý kiến Ban Chấp hành Công đoàn cơ sở. Quy chế thưởng phải được công bố công khai trong doanh nghiệp.

    Bạn có thể tham khảo
    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 12/01/2012 05:17:53 CH Cập nhật bởi Ngoankt ngày 12/01/2012 04:32:26 CH

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #160770   13/01/2012

    xuanxeo
    xuanxeo
    Top 500
    Lớp 1

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy e hạch toán tiền thuongr dấy vào TK nào được a?
     
    Báo quản trị |  
  • #160783   13/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn mình có thể đưa vào tài khoản 811 

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #160820   13/01/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 252 lần


    Ngoankt viết:
    Chào bạn mình có thể đưa vào tài khoản 811 

    Chào bạn! Các khoản thưởng cho nhân viên nên đưa vào TK 334 chứ không nên đưa vào TK 811.
    "TK 334 dùng để phản ánh các khoản phải trả và tình hình thanh toán các khoản phải trả cho người lao động của DN về tiền lương, tiền công, tiền thưởng, BHXH và các khoản phải trả khác thuộc về thu nhập của người lao động."

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #160788   13/01/2012

    xuanxeo
    xuanxeo
    Top 500
    Lớp 1

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 2370
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn.Vậy khi quyết toán mình
    vẫn được đưa chi phi này vào chi phí tính tndn được phải k? Trong HĐLĐ mình có ghi được thưởng lễ tết từ 100 đến 200.000đ
     
    Báo quản trị |  
  • #160795   13/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 189 lần


    Đúng rồi bạn 

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #160858   13/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào hieuntvv mình biết TK 334 dùng để (phản ánh các khoản phải trả và tình hình thanh toán các khoản phải trả cho người lao động của DN về tiền lương, tiền công, tiền thưởng, BHXH và các khoản phải trả khác thuộc về thu nhập của người lao động.") 
    Nhưng tài khoản 811 ở đây thể hiện chi phí  TK 334 khi mình thưởng CNV vào các ngày lễ tết 

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #160862   13/01/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 252 lần


    Ngoankt viết:
    Chào hieuntvv mình biết TK 334 dùng để (  phản ánh các khoản phải trả và tình hình thanh toán các khoản phải trả cho người lao động của DN về tiền lương, tiền công, tiền thưởng, BHXH và các khoản phải trả khác thuộc về thu nhập của người lao động.") 
    Nhưng tài khoản 811 ở đây thể hiê%3ḅn chi phí  TK 334 khi mình thưởng CNV vào các ngày lễ tết 

    Chào Ngoankt! Mình có nhầm lẫn ở chỗ này, hehe, theo mình thì tiền thưởng cho nhân viên bộ phận nào thì tính vào chi phí của bộ phận đó, không đưa vào TK 811

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #160876   13/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 3909
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 189 lần


    Cám ơn bạn #00b0f0;">hieuntvv đã xem và góp ý cho bài của mình 

    Cài đặt phần mềm kế toán.

    Liên hệ Anh Ngoạn 0937036447

     
    Báo quản trị |  
  • #241446   24/01/2013

    cuongnet
    cuongnet

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi chi phí liên hoan cuối năm có được tính là chi phí hợp lý không ak?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #313204   10/03/2014

    mọi ngươì ơi cho em hỏi!

    Công ty em cuôí năm mua quà thươngr cho nhân viên. Vâỵ có đưa vào chi phí 642 không ak? Và tiênf thươngr cho công nhân thi công công tình có đưa vào chi phí đươcj không? đưa bao nhiu là hơpj lý?

    Mong mọi ngươì giúp!!!

     

     
    Báo quản trị |