Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tiền lương cho lao động nghỉ thai sản!

Chủ đề   RSS   
  • #75868 29/12/2010

    NguyenQueen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiền lương cho lao động nghỉ thai sản!

     
    Kính chào Luật sư!

    Thưa Luật sư cho Em hỏi một vấn đề: " Khoản 1 Điều 144 BLLĐ 1995  ( sđ, bs 2002):Trong thời gian  nghỉ thai sản theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật này, người lao động nữ đã đóng bảo hiểm xã hội được trợ cấp bảo hiểm xã hội bằng 100% tiền lươngđược trợ cấp thêm một tháng lương". Như vậy, cho Em hỏi hai câu:

    1.Tiền lương trợ cấp một tháng là lương bình quân sáu tháng liền kê hay là tiền lương của tháng trước khi nghỉ sinh?

    2.Tiền lương này do người sử dụng lao động hay BHXH chi trả?

    Luật sư vui lòng gửi văn bản hướng dẫn giúp ( trừ TT 03/2007 và NĐ 152/2006, Luật bảo hiểm Xã hội).

     Trân trọng cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75904   29/12/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9390)
    Số điểm: 64161
    Cảm ơn: 1907
    Được cảm ơn 3282 lần
    SMod

    Trả lời : Về bảo hiểm xã hội thì bây giờ không thể làm theo luật lao động nữa mà phải theo luật bảo hiểm xã hội.

    Theo luật BHXH thì

    Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Tiền trợ cấp này do BHXH chi trả.
     
    Báo quản trị |  
  • #82970   15/02/2011

    NguyenQueen
    NguyenQueen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 385
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Như vậy người lao động trực tiếp lên cơ quan bảo hiểm nhận hay người sử dụng lao động trả????
     
    Báo quản trị |  
  • #83638   18/02/2011

    hasosa
    hasosa
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (398)
    Số điểm: 5099
    Cảm ơn: 98
    Được cảm ơn 101 lần


    Theo tôi thì tiền lương trợ cấp đó là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm của 6 tháng liền kề, và số tiền trợ cấp này được trả thông qua người sử dụng lao động.

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |