Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tiền lương cho giám đốc (chủ sở hữu ) công ty TNHH 1 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #123549 13/08/2011

    nganktt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Tiền lương cho giám đốc (chủ sở hữu ) công ty TNHH 1 thành viên

    Các anh chị ơi, cho e hỏi là có tính tiền lương cho giám đốc (chủ sở hữu công ty) công ty TNHH 1 thành viên không ạ?
    Trích điều 16, luật DN 2005
    "Điều 16. Thù lao, tiền lương và lợi ích khác của người quản lý công ty và Kiểm soát viên

     

    1. Người quản lý công ty và Kiểm soát viên được hưởng thù lao hoặc lương và lợi ích khác theo kết quả và hiệu quả kinh doanh của công ty.

    2. Chủ sở hữu công ty quyết định mức thù lao, lương và lợi ích khác của Kiểm soát viên. Thù lao, tiền lương và lợi ích khác của người quản lý công ty và Kiểm soát viên được tính vào chi phí kinh doanh theo quy định của pháp luật thuế thu nhập doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hằng năm của công ty."

    Mong các anh các chị trả lời giùm em.
    Cảm ơn các anh các chị nhiều!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123579   13/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9324)
    Số điểm: 63818
    Cảm ơn: 1900
    Được cảm ơn 3271 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu chủ sở hữu cty đồng thời làm người quản lý (giám đốc) thì ông ta cũng được nhận lương theo quy định mà bạn đã trích dẫn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hathuyoanh37 (07/08/2013)
  • #123581   13/08/2011

    nganktt
    nganktt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn bạn ntdieu nhiều!
    Mình làm bảng lương có cả lương của giám đốc nhưng khi xem bảng lương thì anh ấy nói là giám đốc công ty TNHH 1 thành viên không được tính lương. Bạn ntdieu ơi, cho m hỏi thêm nhé: lương của sếp mình không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp đúng không bạn?
     
    Báo quản trị |  
  • #123615   13/08/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3420)
    Số điểm: 84669
    Cảm ơn: 1302
    Được cảm ơn 2578 lần
    Moderator

    nganktt viết:
    Cảm ơn bạn ntdieu nhiều!
    Mình làm bảng lương có cả lương của giám đốc nhưng khi xem bảng lương thì anh ấy nói là giám đốc công ty TNHH 1 thành viên không được tính lương. Bạn ntdieu ơi, cho m hỏi thêm nhé: lương của sếp mình không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp đúng không bạn?

    Chào bạn !

    Theo quy định tại Khoản 2- Mục IV - TT 130/2008/TT-BTC, các khoản không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế :

    d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.


    Vậy, lương của GĐ cty TNHH 1 TV không được tính vào chi phí hợp lý tính thuế TNDN.

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (14/08/2011) nganktt (15/08/2011)
  • #123611   13/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9324)
    Số điểm: 63818
    Cảm ơn: 1900
    Được cảm ơn 3271 lần
    SMod

    Chào nganktt, ngay trong đoạn trích ở bài đầu tiên của bạn đã có câu trả lời

    #00b0f0;">Chủ sở hữu công ty quyết định mức thù lao, lương và lợi ích khác của Kiểm soát viên. Thù lao, tiền lương và lợi ích khác của người quản lý công ty và Kiểm soát viên được tính vào chi phí kinh doanh theo quy định của pháp luật thuế thu nhập doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hằng năm của công ty."
     
    Báo quản trị |  
  • #173878   24/03/2012

    thienlykt
    thienlykt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy là luật doanh nghiệp mâu thuẫn với Luật thuế TNDN ah? 
     
    Báo quản trị |  
  • #173933   24/03/2012

    cobanbonmat
    cobanbonmat

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thienlykt viết:
    Vậy là luật doanh nghiệp mâu thuẫn với Luật thuế TNDN ah? 

    Vậy thì ngộ thật, nhờ luật sư tư vấn giúp cho, vậy lương của Chủ sở hữu kiêm Giám đốc không được thể hiện trên bản chấm công và tính lương sao? Và chỉ tiêu thể hiện trên BCTC là chỉ tiêu nào vậy ạ? Cho em hỏi thêm 1 câu nữa: CSH kiêm GĐ pháp lý (đương chức theo QĐ bổ nhiệm là GĐ điều hành) đã bổ nhiệm thêm 1 GĐ kinh doanh với tư cách CSH cty, vậy lương GĐKD cũng là lương của CBQL giống GĐĐH phải không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #173970   25/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9324)
    Số điểm: 63818
    Cảm ơn: 1900
    Được cảm ơn 3271 lần
    SMod

    Bạn thienlykt nói mâu thuẫn cụ thể nghĩa là sao ? Tôi chẳng thấy có gì mâu thuẫn giữa hai luật này

    @ cobanbonmat : Hình như bạn chưa phân biệt rõ thế nào là chủ sở hữu (CSH) công ty TNHH MTV là cá nhân. CSH không thể là người được bổ nhiệm được

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    cobanbonmat (25/03/2012)
  • #174049   25/03/2012

    cobanbonmat
    cobanbonmat

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:
    Bạn thienlykt nói mâu thuẫn cụ thể nghĩa là sao ? Tôi chẳng thấy có gì mâu thuẫn giữa hai luật này

    @ cobanbonmat : Hình như bạn chưa phân biệt rõ thế nào là chủ sở hữu (CSH) công ty TNHH MTV là cá nhân. CSH không thể là người được bổ nhiệm được



    Hì, chắc mình ko đến nỗi ngu vậy đâu bạn!
    Khi CSH lập cty TNHH MTV, đăng ký trong điều lệ là Chủ tịch đại diện PL, nhưng ra giấy CN đăng ký kinh doanh thì trên giấy CN để Giám đốc làm ĐDPL.
    Căn cứ theo điều lệ, Chủ tịch cty = CSH có quyền quyết định bổ nhiệm những người thuộc dạng QL cty (như các GĐ, kế toán trưởng...). Và Chủ tịch đã bổ nhiệm 1 vị làm GĐKD, và bản thân CSH đó theo GCN cũng là 1 GĐ, để phân biệt thì tại Cty gọi là GĐ điều hành.
    Chỉ là ở đây mình ko biết là những khoảng lương này phải thể hiện ở mục nào trên bảng Thuyết minh BCTC (vì bình thường làm mình đều để ở CP SXKD, phần nhân công), vì họ cũng tham gia trong quá trình SXKD.

    Còn vấn đề của bạn thienlykt theo mình hiểu thì khi Chủ DN ăn lương mà ko tham gia quá trình SXKD, ăn lương với tư cách CSH, Chủ tịch chứ không phải Giám đốc thì mới không được xem là chi phí thuế TNDN, ko biết có tạm đúng ko, mọi người trao đổi thêm nhé!
    Cám ơn bạn ntdieu nha!
     
    Báo quản trị |