Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tỉ lệ thanh toán làm thêm giờ vào ban đêm theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13

Chủ đề   RSS   
  • #261193 14/05/2013

    Tỉ lệ thanh toán làm thêm giờ vào ban đêm theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13

    Thưa Luật sư,

    Cho phép tôi được hỏi cách tính tỉ lệ thanh toán làm thêm giờ vào ban đêm quy định tại Điều 97 của Bộ luật lao động số 10/2013/QH13 được hiểu như sau có đúng không?

    - Làm thêm vào ngày thường, ban đêm: = 150% + 30% + 150% x 20% = 210%

    - Làm thêm vào ngày nghỉ, ban đêm: = 200% + 30% + 200% x 20% = 270%

    - Làm thêm vào ngày lễ, ban đêm: = 300% + 30% + 300% x 20% = 390%

    Cảm ơn Luật sư.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #261204   14/05/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 3148
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 78 lần


    Chào bạn 

    Về việc trả lương cho người lao động làm thêm giờ theo Điều 97 đã quy định, bạn chỉ cần áp dụng theo đó tính là được.

    - Theo quy định trên thì lương người lao động được trả khi làm thêm giờ như sau:

    + Làm thêm giờ ngày bình thường , ban đêm được hưởng ít nhất 200% lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm (150% + 30%+ 20%)

    +Làm thêm giờ ngày nghỉ hàng tuần, ban đêm được hưởng ít nhất 250% lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm (200% + 30%+ 20%).

    +Làm thêm giờ ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ban đêm được hưởng350% lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm (300% + 30%+ 20%) (chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày).

    Nếu có thắc mắc, bạn hãy đặt câu hỏi hoặc liên hệ trực tiếp với chúng tôi.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Địa chỉ : Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

    Website: www.kienthucphapluat.vn;

    Email:luatsumaiphong@gmail.com hoặc Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    PTThanh2 (14/05/2013)
  • #261236   14/05/2013

    Tỉ lệ thanh toán làm thêm giờ vào ban đêm theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13

    Cảm ơn Luật sư.

    Tuy nhiên, cách viết trong khoản 2 và khoản 3 của Điều 97 khác nhau, nên tôi không nghĩ là đơn giản cộng các con số đó lại với nhau. Cụ thể:

    Khoản 2: ... 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường. --> Làm phép tính cộng OK

    Khoản 3: ... được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày. --> Làm phép tính nhân theo tỉ lệ làm việc vào ban ngày.

    Vậy xin luật sư phân tích giúp cách viết khác nhau này trong luật.

    Cảm ơn Luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #261265   14/05/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 3148
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 78 lần


    Chào bạn! 

    Để hiểu đơn giản của vấn đề, bạn có thể tính riêng đối với mỗi khoản sau đó cộng tổng tất cả thì sẽ nhận ra bản chất của vấn đề.

    Tôi lấy ví dụ: A làm việc tại công ty B thời gian làm việc là từ 7h - 11h30 và từ 14h- 17h30, mức lương là 120 ngàn/ngày hay 3.600.000 đồng. anh A làm thêm từ  2h thời gian từ 20h- 22h.

    Như vậy A sẽ được hưởng tiền làm thêm trong 1 giờ như sau:  Theo Điều 97 , mức  lương 120 ngàn/ngày tương đương 15 000 đồng/h. 

    khoản 1 Điều 97: được hưởng 150% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc

    150%* 15000= 22.500 đồng. 

    khoản 2 Điều 97được hưởng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc:

    30%* 15000= 4.500 đồng.

    Khoản 3 .được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.    

    20%*15 000= 3 000 đồng .

    Vậy tổng tiền lương A được hưởng khi làm thêm 1h vào ban đêm là: 22.500+ 4.500+ 3.000= 30.000 đồng  hay (150%+ 30%+20%).15.000= 30.000 đồng.  

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi thanhhlu ngày 14/05/2013 01:57:20 CH

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Địa chỉ : Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

    Website: www.kienthucphapluat.vn;

    Email:luatsumaiphong@gmail.com hoặc Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604

     
    Báo quản trị |  
  • #261296   14/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6348)
    Số điểm: 63765
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3333 lần
    Moderator

    Bạn có thể đưa ra một trường hợp cụ thể vào một ngày cụ thể để tính được không, chứ chung chung cách hiểu của luật thì phải sử dụng "nếu...thì" nhiều quá.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #261507   15/05/2013

    Tỉ lệ thanh toán làm thêm giờ vào ban đêm theo quy định tại Điều 97 của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13

    Với ví dụ mà bạn đưa ra (làm thêm 2 tiếng từ 20h đến 22h) thì đây là thời gian làm thêm vào ban ngày (ban đêm tính từ 22h đến 6h sáng hôm sau cơ mà).

    Mà làm thêm vào ban ngày thì chỉ áp dụng mỗi khoản 1 điều 97 thôi, vì sao lại áp dụng cả khoản 2 và khoản 3?

     
    Báo quản trị |  
  • #261825   16/05/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 3148
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 78 lần


    Chào bạn PTThanh 2 ! 

    Ví dụ trên tôi chỉ lấy để minh họa cho bạn về cách tính thôi. Tuy nhiên,  có sơ suất trong  khoảng thời gian.

    Trân trọng. 

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Địa chỉ : Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

    Website: www.kienthucphapluat.vn;

    Email:luatsumaiphong@gmail.com hoặc Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604

     
    Báo quản trị |  
  • #261840   16/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6348)
    Số điểm: 63765
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3333 lần
    Moderator

    Trường hợp này theo tôi, cần nghiên cứu lại khoản 2 và 3:

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    - Khoản 2 thì đơn giản rồi, vì nó khá dễ hiểu, như ví dụ trên, ngày thường của người ta 15.000 thì cộng thêm 20% của 15.000 đồng.

    - Khoản 3 mới rối: Tính căn cứ tính là trên cơ sở tiền công làm việc vào ban ngày, nếu ban ngày là ngày làm việc thường thì 15.000 đồng, nếu ban ngày cũng là ngày làm thêm thì căn cứ theo các mức ở khoản 1 Điều 97 để tính. Còn nếu làm ca đêm thì không tính giờ làm thêm.

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |