THUỘC DIỆN HOÃN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ???

Chủ đề   RSS   
  • #247618 09/03/2013

    tqc0910

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THUỘC DIỆN HOÃN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ???

    Chào luật sư,

    Em (24tuổi) là con trai 1. Ngày trước do ba mẹ không hợp nên mẹ bồng em về nhà ngoại lúc em 1, 2 tháng tuổi. 2 mẹ con dựa vào nhau sống đến giờ. Mẹ và em cũng chuyển hộ khẩu sang nhà ngoại. Bên nội em có 3 người là ba,bác và cô (bác và cô sống độc thân đến giờ). Sau này ba làm ăn thất bại bán nhà, phải ở nhà trọ. Giờ ba em bị liệt, mắt bị mờ nữa không làm gì được. Bác thì cũng ốm yếu ko thể làm việc nặng còn cô em thì thần kinh ko được bình thường, thuộc loại nhẹ. Em đi làm thỉnh thoảng có gặp riêng ba em để gửi ít tiền, chủ yếu ba sống vào tiền bán nhà lúc trước. Giờ trên phường em sống gửi giấy báo NVQS. Em định làm giấy nuôi dưỡng ba bị tàn tật nhưng 2 cha con ở 2 phường khác nhau không biết thế nào. Ba bán nhà nhưng vẫn còn sổ hộ khẩu. Vậy em cần làm những thủ tục gì, phải bắt đầu từ đâu mong luật sư chỉ rõ giúp em??? Và nếu làm xong em có được miễn NVQS ko. Ba mẹ không hợp nhau nhưng làm con mình phải có bổn phận. Em lo ko biết mình đi rồi ba mẹ thế nào nữa. Ba em sn 1957 còn mẹ 1962. Mẹ thì làm nội trợ, phụ giúp bên ngoại. Mẹ cũng lo sợ em bị bắt đi.

    Xin chân thành cảm ơn luật sư

     
    14826 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248028   12/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    chào bạn.

    Luật sư Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Trường hợp của bạn có thể được xem xét để được xét hoãn nghĩa vụ quân sự, bạn cần làm đơn  có xác nhận của UBND nơi bạn cư trú để được xem xét.

    Trong trường hợp ba bạn ở phường khác, thì ba bạn cũng có thể làm giấy xác nhận với nội dung: vì lý do...hiện nay đang sống phụ thuộc vào việc trợ cấp của bạn, có xác nhận của UBND nơi ba bạn sinh sống, để chứng minh cho những nội dung mà bạn trình bày trong Đơn xin hoãn nghĩa vụ quân sự của mình.

    Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điều động đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    3. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.

    4. Chính phủ quy định cụ thể vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn”.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    kuminh46 (19/03/2013)
  • #249511   19/03/2013

    kuminh46
    kuminh46

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư Thạch Thảo cho con hỏi là giờ con đang học trung cấp tại trường Cao Thắng nhưng không đúng ngành yêu thích nên giờ con muốn chuyển qua trường khác mà sợ bị gọi đi nghĩa vụ. Nhà ba với mẹ con không còn sống chung chỉ còn mình con với mẹ, mà mẹ đã gần 60 và đi làm may đồ, không biết là con có thể xin có thể không đi để ở nhà chăm sóc mẹ được không

     
    Báo quản trị |  
  • #250490   24/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật thì những trường hợp được tạm hoãn hoặc miễn nhập ngũ như sau:

     

    Điều 29

    1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động;

    c) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ;

    d) Giáo viên, nhân viên y tế, thanh niên xung phong đang làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn; cán bộ, công chức, viên chức được điềuđộng đến làm việc ở những vùng này;

    đ) Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp Nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận;

    e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định;

    g) Đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    Hằng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    2. Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    3. Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này nếu tình nguyện thì có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ.

    4. Chính phủ quy định cụ thể vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn”.

    Bạn có thể tham khảo các trường hợp trên và làm đơn trình bày hoàn cảnh của mình đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #263298   22/05/2013

    dinhvanduong90
    dinhvanduong90

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư, tôi hiện là giảng viên trường đại học Sư Phạm Tp. HCM. Vừa rồi tôi có nhận được  giấy yêu cầu đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự ở địa phương. Tôi cũng xin giấy xác nhận đang công tác tại trường nhưng xã không chấp nhận. Luật sư cho tôi hỏi là trường hợp của tôi có thể xin tạm hoãn được không? Hiện tại tôi đã xin được học bổng du học vào tháng 9 nếu bị bắt đi thì sẽ lỡ mất cơ hội học tập. Với lại khi đi nghĩa vụ như thế có phải là khi hoàn thành xong nghĩa vụ tôi coi như là không có việc làm (vì trường sẽ hủy hợp đồng) phải không?

    Xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #267990   09/06/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2714)
    Số điểm: 19524
    Cảm ơn: 908
    Được cảm ơn 1051 lần
    SMod

    dinhvanduong90 viết:

    Chào luật sư, tôi hiện là giảng viên trường đại học Sư Phạm Tp. HCM. Vừa rồi tôi có nhận được  giấy yêu cầu đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự ở địa phương. Tôi cũng xin giấy xác nhận đang công tác tại trường nhưng xã không chấp nhận. Luật sư cho tôi hỏi là trường hợp của tôi có thể xin tạm hoãn được không? Hiện tại tôi đã xin được học bổng du học vào tháng 9 nếu bị bắt đi thì sẽ lỡ mất cơ hội học tập. Với lại khi đi nghĩa vụ như thế có phải là khi hoàn thành xong nghĩa vụ tôi coi như là không có việc làm (vì trường sẽ hủy hợp đồng) phải không?

    Xin chân thành cảm ơn sự tư vấn của luật sư!

     

    Bạn xem bài trên của luật sư Thạch Thảo đã trích dẫn những lý do để được tạm hoãn thực hiện NVQS đã có.

    Bạn đang là công chức, viên chức nhưng phải đang làm việc ở vùng sâu vùng xa có hệ số phụ cấp khu vực từ 0,5 trở lên hoặc hải đảo có phụ cấp khu vực từ 0,3 trở lên thì bạn được tạm hoãn thực hiện NVQS. Nếu không còn lý do nào khác để được tạm hoãn hoặc miễn thực hiện NVQS mà khám sức khỏe bạn đạt thì nhập ngũ là điều bình thường. Pháp luật cũng quy định ngày đi nhập học và ngày nhập ngũ trùng nhau thì ưu tiên cho việc nhập ngũ trước.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com