DanLuat 2015

thuê văn phòng khi công ty chưa được thành lập

Chủ đề   RSS   
  • #194442 17/06/2012

    dominovn123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thuê văn phòng khi công ty chưa được thành lập

    Kính thưa luật sư!

    Tôi đang sắp mở công ty, vì vậy bây giờ đang tìm vị trí để thuê văn phòng.

    Việc thuê văn phòng diễn ra trước khi công ty được thành lập, mà số tiền thuê văn phòng phải đóng cả một năm, vậy số tiền thuê văn phòng này có được đưa vào chi phí của doanh nghiệp hay không? nếu được thì phải làm các thủ tục theo trình tự như thế nào?

    Kính mong luật sư giúp đỡ tôi câu hỏi trên!

    Tôi xin chân thành cám ơn!

     
    8567 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194453   17/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 2701
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 217 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:

    * Việc thuê văn phòng diễn ra trước khi công ty được thành lập, số tiền thuê văn phòng này có được đưa vào chi phí của doanh nghiệp.

    Điều 14 Luật Doanh nghiệp quy định về Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh quy định:

    1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.

    2. Trường hợp doanh nghiệp được thành lập thì doanh nghiệp là người tiếp nhận quyền và nghĩa vụ phát sinh từ hợp đồng đã ký kết quy định tại khoản 1 Điều này.

    * Trước tiên bạn ký hợp đồng với tư cách là cá nhân thuê với mục đích để thành lập công ty và hoạt động. Sau khi thành lập xong, bạn ký lại hợp đồng với tư cách là công ty vì lúc này công ty đã có con dấu doanh nghiệp.

    Tuy nhiên, tôi lưu ý với bạn, đối với hợp đồng thuê nhà (văn phòng) với thời hạn 06 tháng trở lên thì phải công chứng, nếu không hợp đồng sẽ bị vô hiệu.

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 17/06/2012 10:35:24 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    dominovn123 (17/06/2012) MeDopCuaSaker (21/06/2012)
  • #194470   17/06/2012

    dominovn123
    dominovn123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, "ký lại hợp đồng" ở đây được hiểu như thế nào ạ?

    có phải là sẽ thỏa thuận lại với bên cho thuê để hủy hợp đồng đã ký với tư cách cá nhân, rồi sau đó lập hợp đồng mới ký kết dưới tư cách công ty phải không ạ?

    Cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #194476   18/06/2012

    dominovn123
    dominovn123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi thêm là, khi tôi sử dụng dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp của công ty luật, thì chi phí đó có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp hay không?

    Tôi xin chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #195493   21/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 2701
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 217 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:

    Hơp đồng mà bạn ký kết với tư cách cá nhân nhưng nội dung của hợp đồng nói rõ thuê văn phòng với mục đích thuê phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh thì bạn không phải ký lại hợp đồng.

    Để việc sử dụng trụ sở chính của công ty được ổn định lâu dài, bạn nên ký lại hợp đồng với tư cách công ty ký hợp đồng và có công chứng (nếu trước đây ký kết chưa có công chứng).

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
  • #195497   21/06/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 100
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 2701
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 217 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Đức Long tư vấn như sau:

    Khi bạn sử dụng dịch vụ tư vấn thành lập doanh nghiệp của công ty luật, thì chi phí đó có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp. Là khoản chi phí sau khi trừ đi các khoản lệ phí phải nộp với Nhà nước (lệ phí đăng ký thành lập doanh nghiệp, lệ phí cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu). Bạn nên yêu cầu công ty luật xuất cho công ty bạn hoá đơn GTGT

    Thân!

     

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 21/06/2012 03:05:27 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-