Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

thuế thu nhập cá nhân đối với lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #211125 03/09/2012

    lenguyenquangdam

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thuế thu nhập cá nhân đối với lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng

    Kính chào luật sư

    Công ty tôi là đơn vị sản xuất  làm việc chủ yếu theo thời vụ  nên thường ký hợp đồng với công nhân 3 tháng một vậy cho tôi hỏi thuế thu nhập cá nhân của những lao động này tính như thế nào? Họ không có mã số thuế thu nhập cá nhân

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211487   05/09/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 10
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3418)
    Số điểm: 84659
    Cảm ơn: 1302
    Được cảm ơn 2577 lần
    Moderator

     

    lenguyenquangdam viết:

     

    Kính chào luật sư

    Công ty tôi là đơn vị sản xuất  làm việc chủ yếu theo thời vụ  nên thường ký hợp đồng với công nhân 3 tháng một vậy cho tôi hỏi thuế thu nhập cá nhân của những lao động này tính như thế nào? Họ không có mã số thuế thu nhập cá nhân

     

     

    Thứ nhất là mỗi lần chi trả thu nhập cho NLĐ thời vụ dưới 3 tháng từ 1 triệu đồng trở lên- với đối tượng ko có MST TNCN, bạn thực hiện khấu trừ 20% theo quy định tại TT113/2011/TT-BTC.

    Thứ hai : Để không phải khấu trừ 20% thì bạn y/c đối tượng có thu nhập trên làm mẫu23/BCK TNCN, cụ thể được quy định tại Điều 1- TT113/2011/TT-BTC :

    Điều 1. Sửa đổi Điều 5 Thông tư62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính như sau:

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền dịch vụ khác, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 1.000.000 đồng/lần trở lên thì thực hiện khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

    - Áp dụng mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập trả cho các cá nhân có mã số thuế và 20% đối với cá nhân không có mã số thuế, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

    Tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ với các cá nhân, tổ chức ký hợp đồng lao động, hợp đồng dịch vụ có trách nhiệm thông báo cho các cá nhân về tỷ lệ khấu trừ nêu trên để cá nhân làm thủ tục xin cấp mã số thuế.

    Cơ quan thuế thực hiện cấp ngay mã số thuế trong vòng 5 ngày làm việc, kể từ khi nhận đủ hồ sơ xin cấp mã số thuế.

      - Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu  đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm, tổ chức chi trả thu nhập vẫn phải cung cấp danh sách và thu nhập của những người chưa đến mức khấu trừ thuế cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

     

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 05/09/2012 08:04:38 SA

    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hoàn thiện sổ sách kế toán, đại diện cho KT doanh nghiệp thực hiện công việc quyết toán thuế với CQ Thuế tại trụ sở DN, soát xét hệ thống sổ sách kế toán/doanh thu/chi phí...,lập hồ sơ tài chính tín dụng Ngân Hàng, Đào tạo nghiệp vụ thuế, kế toán, kỹ thuật quản lý tài chính cho ban lãnh đạo & ban kế toán trong doanh nghiệp tại Hà Nội & các tỉnh lân cận...Các bạn quan tâm vui lòng liên hệ trực tiếp Ms.Vân : 0949.292.026 / Email van.tax06@gmail.com / Skype : van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #247211   06/03/2013

    tvaglaw
    tvaglaw

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi thêm về chủ đề này chút xíu được không ạ...!
    Công ty em có ký hợp đồng thuê khoán bốc vác với ông Đông ( Ông đông là đại diện của 1 nhóm công nhân bốc vác.) Việc bốc vác được tính theo khối lượng. Mỗi tháng công ty chi trả cho ông 60 triệu tiền công. Theo  quy định bạn Tranthibichvan vừa nêu, nếu ông Đông làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN  và nộp cho công ty thì công ty có được tạm thời không khấu trừ 10% Thuế TNCN đối với khoản tiền nhận hàng tháng hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #247406   07/03/2013

    tvaglaw
    tvaglaw

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi thêm về chủ đề này chút xíu được không ạ...!
    Công ty em có ký hợp đồng thuê khoán bốc vác với ông Đông ( Ông đông là đại diện của 1 nhóm công nhân bốc vác.) Việc bốc vác được tính theo khối lượng. Mỗi tháng công ty chi trả cho ông 60 triệu tiền công. Theo  quy định bạn Tranthibichvan vừa nêu, nếu ông Đông làm cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN  và nộp cho công ty thì công ty có được tạm thời không khấu trừ 10% Thuế TNCN đối với khoản tiền nhận han

     
    Báo quản trị |  
  • #249665   20/03/2013

    bonghonglua
    bonghonglua

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào diễn đàn. làm ơn cho em hỏi em mới vào làm nhân viên tín dụng cho ngân hàng nhưng họ bảo e em mới nên là cộng tác viên chứ không phải nhân viên của công ty và họ thu của em 10% thuế thu nhập cá nhân là thế nào a. trong khi mức lương của em được có 2,4 triệu. Vậy kính mong diễn đàn cho em xin câu trả lời

     
    Báo quản trị |  
  • #278436   30/07/2013

    họ tạm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân, nếu hết năm số tiền của bạn không quá 60 triệu thì dc hoàn lại.

     
    Báo quản trị |