Thuế nhà thầu và hiệp định tránh đánh thuế 2 lần VN-Nhật Bản

Chủ đề   RSS   
  • #351370 21/10/2014

    Thuế nhà thầu và hiệp định tránh đánh thuế 2 lần VN-Nhật Bản

    Xin chào Luật sư!

    Cty em thành lập tại Nhật Bản, có VPDD tại Việt Nam.(có mã số thuế, hạch toán phụ thuộc cty bên Nhật)

    Bên em nhập hàng từ Nhật , và để ở kho ngọai quan.Bán hàng giao tại kho ngoại quan(EXW) theo incoterm.

    Theo 103/2014/TT-BTC,

    bên em có thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu không ?(nếu có thì kê khai , quyết toán , nộp như thế nào?)

    thuộc đối tượng đc miễn giảm theo hiệp định tránh đánh thuế hai lần không?(nếu có thì làm như thế nào để không đóng thuế tại Việt Nam?)

    Xin Luật sư tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn

     

     

     

     

     
    11696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351492   22/10/2014

    quanlincon
    quanlincon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2012
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 379
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn,

    Thuế nhà thầu chỉ áp dụng đổi với trường hợp nhà thầu nước ngoài đã được cấp giấy phép thầu, giấy phép văn phòng nhà thầu, mã số thuế và con dấu công ty.

    Trường hợp doanh nghiệp bạn sẽ phải kê khai và nộp thuế nhập khẩu, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế GTGT cho từng lần phát sinh doanh thu. Đồng thời kê khai và nộp thuế thu nhập cá nhân cho các cá nhân làm việc tại văn phòng đại diện.

    Trân trọng,

    Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

    CÔNG TY LUẬT LINCON

    Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

    Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

    Mobile: 091. 262. 7787

    Website: http://lincon.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanlincon vì bài viết hữu ích
    YDTLUBEVIETNAM (23/10/2014)
  • #351785   23/10/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 414 lần
    Moderator

    TIGERDETHUONG viết:

    Xin chào Luật sư!

    Cty em thành lập tại Nhật Bản, có VPDD tại Việt Nam.(có mã số thuế, hạch toán phụ thuộc cty bên Nhật)

    Bên em nhập hàng từ Nhật , và để ở kho ngọai quan.Bán hàng giao tại kho ngoại quan(EXW) theo incoterm.

    Theo 103/2014/TT-BTC,

    bên em có thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu không ?(nếu có thì kê khai , quyết toán , nộp như thế nào?)

    thuộc đối tượng đc miễn giảm theo hiệp định tránh đánh thuế hai lần không?(nếu có thì làm như thế nào để không đóng thuế tại Việt Nam?)

    Xin Luật sư tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn

     

     

     

     

     

    Chào bạn,

     

    Câu hỏi của bạn tổng quát nhiều vấn đề quá.

    Mình nói tóm tắt thế này.

    Theo thông tư 103

    Điều 1. Đối tượng áp dụng

    Hướng dẫn tại Thông tư này áp dụng đối với các đối tượng sau (trừ trường hợp nêu tại Điều 2 Chương I):

    1. Tổ chức nước ngoài kinh doanh có cơ sở thường trú tại Việt Nam hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài kinh doanh là đối tượng cư trú tại Việt Nam hoặc không là đối tượng cư trú tại Việt Nam (sau đây gọi chung là Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài) kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam trên cơ sở hợp đồng, thỏa thuận, hoặc cam kết giữa Nhà thầu nước ngoài với tổ chức, cá nhân Việt Nam hoặc giữa Nhà thầu nước ngoài với Nhà thầu phụ nước ngoài để thực hiện một phần công việc của Hợp đồng nhà thầu.

     

    --> Nên Công ty Nhật phải chịu thuế nhà thầu nếu có phát sinh thu nhập tại Việt Nam, và tùy theo mặt hàng gì, dịch vụ gì nữa...

    VPĐD nhập hàng dưới hình thức nào? Bạn đề cập chưa rõ.

    Còn việc bạn nhập hàng, lưu giữ và bán hàng  tại kho ngoại quan theo điều kiện EXW, thì VPĐD có phát sinh thêm dịch vụ bốc dỡ gì không? Nếú có phát sinh dịch vụ thì phát sinh thuế nhà thầu cho DV này.

    Nhật Bản là nước có ký kết hiệp định nên bạn có thể tham khảo thủ tục miễn giảm thuế nhà thầu nếu có tại thông tư 156 nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    YDTLUBEVIETNAM (24/10/2014) nickname2014 (12/11/2014)
  • #352100   24/10/2014

    Cám ơn bạn rất nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn YDTLUBEVIETNAM vì bài viết hữu ích
    bluesky1984 (25/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. Nguyễn Hồng Quân

CÔNG TY LUẬT LINCON

Địa chỉ: Tầng 20, tháp A, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Điện thoại: (+84.4) 6285 1114/ Fax: (+84.4) 6285 1124

Mobile: 091. 262. 7787

Website: http://lincon.com.vn