Thuế GTGT cho giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #350409 16/10/2014

    phamankhang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế GTGT cho giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Kính thưa Luật sư

           Công ty tôi có mua nhà xưởng của công ty B , có hợp đồng mua bán nhà xưởng , chuyển nhượng quyền sử dụng đất được công chứng xác nhận . Cty B có xuất hoá đơn GTGT , nội dung ghi như sau :

    1/ Chuyển nhượng quyền sử dụng đất  :    30.283,4 m2  đơn giá 2.762.500 đ/m2        =    83.657.892.500 đồng

         Gía đất được trừ  do đã nộp tiền sử dụng đất vào ngân sách khi tính thuế GTGT :               315.206.106 đồng

    2/ Bán nhà xưởng ( theo diện tích sàn ):     27.810 m2  đơn giá 2.313.995,86 đ/m2     =    64.352.225.000 đồng

                                                                                      Công tiền hàng                                               147.694.911.394 đồng

                                                                                       Tiền thuế GTGT (10%)                                    14.769.491.139 đồng

                                                                             Tổng cộng tiền thanh toán                                      162.779.608.639 đồng

    Kính nhờ luật sư tư vấn :

    1/ Hoá đơn Cty B xuất như vậy có đúng với quy định thuế hay không ?

    2/ Nếu Cty tôi thanh toán xong số tiền 162.779.608.639 đồng trên hoá đơn  ( Cty B đã khai thuế và nộp thuế GTGT vào ngân sách ) thì Cty tôi có được khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT : 14.769.491.139 đồng hay không ? ( bao gồm thuế GTGT của chuyển nhương quyền sử dụng đất và nhà xưởng )

         Rất mong được Luật sư tư vấn và hướng dẫn chi tiết để Cty tôi biết thực hiện .

                       Trân trọng cám ơn

                                Phạm An Khang

     
    3006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352261   25/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Điều kiện để đựơc khấu trừ thuế GTGT quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC

    Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Có hóa đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hóa, dịch vụ mua vào

    2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hóa nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

    3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế. Bên mua không cần phải đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế tài khoản tiền vay tại các tổ chức tín dụng dùng để thanh toán cho nhà cung cấp) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế)

    Trường hợp này bạn có chứng từ thanh toán đáp ứng điều kiện trên thì sẽ được khấu trừ theo quy định.

     
    Báo quản trị |