HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

thuê đất công ích

Chủ đề   RSS   
  • #173375 22/03/2012

    DOTHIMINHLINH

    Mầm

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    thuê đất công ích

    tôi có thuê đất công ích của xã trong thời hạn 5 năm, nhưng mới là được 1 năm thì nhà nước thu hồi, vậy tôi có được hỗ trợ gì không? ngoài việc hỗ trợ chi phí đầu tư vào đất còn lại, tôi có được hỗ trợ chuyển đổi nghề và đào tạo việc làm không? có được hỗ trợ gì khi thu hồi trước thời hạn không? Ai biết xin  tư vấn giúp cám ơn nhiều.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173396   22/03/2012

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (875)
    Số điểm: 11001
    Cảm ơn: 514
    Được cảm ơn 413 lần


    Chào bạn!
    Theo mình được biết thì đất công ích của xã, phường, thị trấn cho thuê bị thu hồi thì sẽ không được bồi thường.
    Vì đất của bạn là đất công ích nên nếu bị thu hồi thì không được bồi thường.
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #173413   22/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2205)
    Số điểm: 22637
    Cảm ơn: 815
    Được cảm ơn 1248 lần
    Moderator

     Theo khoản 7 Điều 10 Nghị định 197/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi nhà nước thu hồi đất thì trường hợp bạn thuê đất công ích của xã, phường, thị trấn thì khi nhà nước thu hồi sẽ không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #173420   22/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (726)
    Số điểm: 5820
    Cảm ơn: 105
    Được cảm ơn 353 lần


    Quy định bạn anhdv352 trích dẫn đã bị thay thế bằng quy định tại khoản 3, ĐIều 16, Nghị định số 69/2009/N Đ-CP, về nội dung thì không có gì khác so nội dung của khoản 7, Điều 10, Nghị định 197/2004/NĐ-CP !

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Im_lawyerx0 vì bài viết hữu ích
    anhdv352 (22/03/2012)