Thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ

Chủ đề   RSS   
  • #240088 17/01/2013

    hanina

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ

    Kính chào luật sư,

    Công ty tôi dự định xuất bán hàng cho doanh nghiệp chế xuất nhưng khi đăng ký giấy phép, công ty không đăng ký là xuất khẩu thì có được xuất bán cho doanh nghiệp chế xuất không và nếu công ty muốn xuất bán thì cần phải làm thủ tục gì ?

     

    Xin cảm ơn luật sư !

    Kính chào

     

     

     
    8645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240218   18/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


     

    Chào bạn!

    Khoản 1, Điều 28 Luật Thương mại 2005 quy định: “Xuất khẩu hàng hóa là việc hàng hoá được đưa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam hoặc đưa vào khu vực đặc biệt nằm trên lãnh thổ Việt Nam được coi là khu vực hải quan riêng theo quy định của pháp luật.” Như vậy, nếu công ty chỉ bán cho các doanh nghiệp trong nước thì chỉ xuất hóa đơn bán chứ không phải là xuât khẩu. Nếu Công ty muốn xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh thì phải thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty. Nội dung thay đổi là bổ sung ngành nghề xuất nhập khẩu các mặt hàng Công ty kinh doanh.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #240347   19/01/2013

    Chungnhandautu.com
    Chungnhandautu.com

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 6 lần


    Dear ,

    Trả lời của Luật sư ngày 19/05/2012 cho tiêu đề "giấy chứng nhận xuất khẩu" bạn có thể tham khảo như sau:

    Re: Giấy chứng nhận xuấtnhập khẩu

    Chào bạn
    Theo quy định của pháp luật hiện nay thì hoạt động xuất nhập khẩu phục vụ nhu cầu kinh doanh hợp pháp là quyền của các doanh nghiệp nên không cần phải đăng ký và xin giấy chứng nhận chức năng xuất nhập khẩu như trước đây. Tuy vậy khi có nhu cầu thực hiện hoạt động xuất nhập khẩu thì doanh nghiệp có thể ủy thác cho đơn vị chuyên nghiệp trong lịnh vực này thực hiện hoạt tự mình thực hiện thông qua việc ký kết hợp đồng ngoại thương và tuân thủ  luật xuất nhập khẩu và khai báo hải quan đầy đủ.
     

    Trả lời của Luật sư ngày 12/03/2012 cho tiêu đề "Đăng ký xuất khẩu" bạn có thể tham khảo như sau:

    Re: Đăng ký xuất khẩu

    Khi xuất khẩu, bạn chỉ cần hợp đồng với bên mua ở nước ngoài, khi xuất bạn làm tờ khai hải quan và nộp thuế cho hải quan cửa khẩu nơi xuất. Nói thì đơn giản, nhưng bạn phải trực tiếp theo những người đã từng làm để biết các thủ tục, không thể nghe nói mà làm được.
     
    Trân trọng,
    Quốc Thắng
     
    Báo quản trị |  
  • #240705   21/01/2013

    thanhhien347
    thanhhien347

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Xuất nhập khẩu không phải là một ngành nghề đăng ký kinh doanh nên khi ĐKKD doanh nghiệp không phải đăng ký ngành nghề kinh doanh xuất nhập khẩu cụ thể cái gì. Cụ thể, Điều 3 Nghị định số12/2006/NĐ-CP ngày 23/11/2006 của Chính phủ Quy định chi tết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa quốc tế và các hoạt động và các hoạt động đại lý, mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hóa với nước ngoài, quy định quyền kinh doanh xuất, nhập khẩu như sau:

             "1. Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài (dưới đây gọi tắt là thương nhân):
               Trừ hàng hóa thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa thuộc Danh mục cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, thương nhân được xuất khẩu nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh.
               Chi nhánh thương nhân được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo ủy quyền của thương nhân.
             2. Đối với thương nhân có vốn đầu tư nước ngoài, công ty và chi nhánh công ty nước ngoài tại Việt Nam:
             Các thương nhân, công ty, chi nhánh khi tiến hành hoạt động thương mại thuộc phạm vi điều chỉnh tại Nghị định này, ngoài việc thực hiện các quy định tại Nghị định này, còn thực hiện theo các quy định khác của pháp luật có liên quan và các cam kết của Việt Nam trong các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là một bên ký kết hoặc gia nhập.
              Căn cứ pháp luật hiện hành và các Điều ước quốc tế, Bộ trưởng Bộ Thương mại công bố lộ trình và phạm vi hoạt động kinh doanh của thương nhân quy định tại khoản 2 Điều này".
    Nếu công ty bạn muốn bán hàng cho DN trong khu chế xuất cũng là hoạt động xuất khẩu, bạn vẫn phải làm các thủ tục về hải quan giống như hoạt động xuất khẩu đó bạn.

    Đặng Thanh Hiền - Chuyên viên pháp lý

    Công ty Tư vấn và Đầu tư Ecolaw

    Số 15, đường số 6, phường 4, quận 4, thành phố Hồ Chí Minh

    Điện thoại:08) 39401813

    Email: thanhhien347@gmail.com - website: palaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #241055   22/01/2013

    moi9876
    moi9876

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cho em hỏi công ty em bán hàng sang nước ngoài nhưng không co làm hợp đồng vậy có đúng không? em chỉ giao hàng tại Việt Nam thủ tục xuất công ty dịch vụ lo va khách hàng là người thanh toán phí .

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net