Thủ tục xin cấp quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #437735 05/10/2016

    anhcq

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin cấp quyền sử dụng đất

    Ông bà nội tôi đã mất có để lại mảnh đất cho bố và chú tôi, nay bố và chú muốn tách thửa và làm sổ đỏ cho mảnh đất được thừa kế. Tuy nhiên mảnh đất này ông bà nội tôi chưa làm sổ đỏ, không còn giấy tờ gì chứng minh nguồn gốc. Đất vẫn sử dụng từ xưa, không xảy ra bất kỳ tranh chấp gì.

    Xin hỏi là muốn đăng ký quyền sử dụng mảnh đất ông bà nội để lại thì cần những thủ tục gì?

    Xin cảm ơn.

     

     
    5190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437739   05/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Chào bạn, Tôi xin tư vấn trường hợp của bạn như sau:

    Theo quy định của pháp luật tại Điều 631, Bộ luật Dân sự quy định thì Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật.

    Nếu tài sản để thừa kế là quyền sử dụng đất thì những người hưởng di sản bên cạnh việc phải tuân thủ các quy định của Bộ luật Dân sự về thừa kế còn phải tuân thủ các quy định của pháp luật về đất đai.

    Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 cho phép người sử dụng đất được để lại thừa kế quyền sử dụng đất khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Theo đó, nếu ông bà, nội bạn có một trong các giấy tờ đã được quy định tại Điều 100, Luật Đất đai năm 2013 (đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) và đất đó không có tranh chấp, không bị kê biên để bảo đảm thi hành án, trong thời hạn sử dụng đất thì có người thừa kế có quyền hưởng và định đoạt thửa đất đó.

    Như vậy, trường hợp của bạn thì bố và chú bạn có thể hưởng di sản và đăng ký quyền sử dụng đất. Việc thực hiện các thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất, khai nhận di sản thừa kế và các thủ tục Cấp Giấy CNQSD đất khác thì bố và chú bạn phải liên hệ với UBND xã, phường nơi có quyền sử dụng đất được hưởng để được hướng dẫn và thực hiện theo đúng trình tự thủ tục.

    Trên đây là ý kiến pháp lý cơ bản của tôi về vụ việc của bạn, hy vọng có thể giúp bạn tìm ra cách thức để giải quyết vấn đề.

    Trân trọng

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    anhcq (11/04/2017)
  • #451422   11/04/2017

    anhcq
    anhcq

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư.

    Hiện tại thửa đất này đã có sổ đỏ đứng tên ông nội của tôi và đang được giữ bởi chính quyền xã. Nay gia đình tôi muốn nhận sổ đỏ này về để làm thủ tục thừa kế và tách thửa, xin hỏi là gia đình tôi phải có những giấy tờ thủ tục gì?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #451455   11/04/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1346)
    Số điểm: 10577
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 1104 lần
    Moderator

    Chào bạn anhcp,

    Bài trên bạn nói : "...mảnh đất này ông bà nội tôi chưa làm sổ đỏ, không còn giấy tờ gì chứng minh nguồn gốc", vậy rồi sau khi được tư vấn thì bạn lại nói : "Hiện tại thửa đất này đã có sổ đỏ đứng tên ông nội của tôi và đang được giữ bởi chính quyền xã", vậy sự thật là đã có hay chưa có sổ đỏ ?

    Theo tôi biết, đã có sổ đỏ mà sổ đỏ "được giữ bởi chính quyền xã" thường là do người được cấp "sổ đỏ" chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính theo luật định. Bạn ra "chính quyền xã" hỏi lại cho rõ ràng nguyên nhân tại sao "chính quyền Xã giữ giấy đỏ" thì mới biết cách giải quyết tiếp.

    Trân trọng.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    anhcq (12/04/2017)
  • #451486   12/04/2017

    anhcq
    anhcq

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    TranTamDuc.1973 viết:

    Chào bạn anhcp,

    Bài trên bạn nói : "...mảnh đất này ông bà nội tôi chưa làm sổ đỏ, không còn giấy tờ gì chứng minh nguồn gốc", vậy rồi sau khi được tư vấn thì bạn lại nói : "Hiện tại thửa đất này đã có sổ đỏ đứng tên ông nội của tôi và đang được giữ bởi chính quyền xã", vậy sự thật là đã có hay chưa có sổ đỏ ?

    Theo tôi biết, đã có sổ đỏ mà sổ đỏ "được giữ bởi chính quyền xã" thường là do người được cấp "sổ đỏ" chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính theo luật định. Bạn ra "chính quyền xã" hỏi lại cho rõ ràng nguyên nhân tại sao "chính quyền Xã giữ giấy đỏ" thì mới biết cách giải quyết tiếp.

    Trân trọng.

    Thời điểm tôi đăng câu hỏi là chưa được biết thông tin mảnh đất này ông nội tôi đã làm thủ tục cấp sổ đỏ. Nay bên chính quyền yêu cầu gia đình đến nhận tôi mới được biết.

     
    Báo quản trị |  
  • #452821   30/04/2017

    longofs
    longofs
    Top 500
    Male


    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2017
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1890
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 47 lần


    Chào bạn,

    Dù trường hợp đất của ông bà nội của bạn có sổ đỏ hay không và nay muốn làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bố bạn/chú bạn thì đều có cách giải quyết cả.

    Mình xin phép được nêu thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất là di sản thừa kế và chưa được cấp sổ đỏ như sau:

    Theo khoản 1 điều 188 luật đất đai 2013 thì trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải đáp ứng các điều kiện:

    1. Đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    2. Đất không tranh chấp, không bị kê biên để thi hành án, còn thời hạn sử dụng

    Do vậy bạn hoàn toàn có cơ sở để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bố bạn/chú bạn.

    Đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền SDĐ ở trên có nghĩa là thỏa mãn các điều kiện ở điều 100 luật đất đai như sau:

    1. Sử dụng đất ổn định (như thế nào là sử dụng đất ổn định bạn tham khảo điều 21 Nghị định 43/2014/NĐ-CP)

    2. Một trong các loại giấy tờ ở điều này ví dụ: giấy tờ mua bán được UBND cấp xã xác nhận...

    Đồng thời điều 18 NĐ 43 cũng liệt kê một số giấy tờ mà nếu bạn có thì đó là cơ sở để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Thân.

     
    Báo quản trị |