Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thủ tục xin cấp lại Giấy Khai Sinh bản gốc cho con

Chủ đề   RSS   
  • #253063 04/04/2013

    bizinbizo

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin cấp lại Giấy Khai Sinh bản gốc cho con

    Chào các anh/chị luật sư! 

    Em có thắc mắc mong các anh/chị giải đáp giúp! Chị gái em,  HKTT: Phường Thạnh Lộc, Quận 12, Tp.HCM, làm mất Giấy Khai Sinh bản gốc của con trai 4 tuổi! Hôm rồi có lên Công An Phường Thạnh Lộc hỏi xin cấp lại thì được mấy anh chị ở đó trả lời: Hồ sơ còn lưu trữ, nhưng chỉ cấp được bản trích lục, nếu cần cấp lại bản gốc, mang bản trích lục đó lên Công An quận 12 trình bày và xin cấp lại 

    Chị em đã làm theo như thế, nhưng khi lên tới quận lại được trả lời là: Cái này thuộc trách nhiệm của Phường, Quận không giải quyết!

    Chị em đành quay lại Phường, lúc này, ở Phường nói: Làm mất GKS bản gốc rồi, ai dám cấp lại cho chị! Không cấp được! Chỉ có thể cấp lại bản trích lục thôi!

    Các anh/chị cho em hỏi bên Phường giải thích như thế có đúng không ạ? Và có cách nào khác để xin cấp lại Giấy Khai Sinh bản gốc cho cháu em không? Nếu chỉ có bản trích lục thì việc đăng ký học tập của cháu sau này có gặp khó khăn nhiều không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253298   05/04/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5082)
    Số điểm: 27923
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1251 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Việc bạn thắc mắc luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điề 62 Nghị định số 158 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ thịc thì việc cấp lại bản chính giấy khai sinh được quy định như sau:

    Điều 62. Cấp lại bản chính Giấy khai sinh và thẩm quyền cấp lại bản chính Giấy khai sinh

     1. Trong trường hợp bản chính Giấy khai sinh bị mất, hư hỏng hoặc phải ghi chú quá nhiều nội dung do được thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch hoặc điều chỉnh hộ tịch mà Sổ đăng ký khai sinh còn lưu trữ được, thì được cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

     2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, nơi lưu trữ Sổ đăng ký khai sinh thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

     3. Sở Tư pháp tỉnh (thành phố), nơi trước đây đương sự đã đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài thực hiện việc cấp lại bản chính Giấy khai sinh.

    Như vậy, thẩm quyền cấp lại bản chính giấy đăng ký khai sinh bị mất như trường hợp bạn nêu thuộc UBND quận 12 nhé

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com