DanLuat 2015

Thủ tục Thuê chuyên gia nước ngoài làm viêc dưới 3 tháng tại DN tư nhân

Chủ đề   RSS   
  • #428425 20/06/2016

    thuloan88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục Thuê chuyên gia nước ngoài làm viêc dưới 3 tháng tại DN tư nhân

    Kính chào Anh/Chị,

    Công ty em muốn thuê 03 chuyên gia nước ngoài qua Việt Nam để chuyển giao công nghệ liên quan đến dây chuyển sản xuất. Theo em tìm hiểu NĐ 102/2013/NĐ - CP Quy định chi tiết 1 số điều của Bộ Luật Lao động vầ LĐ nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì không cần xin giấy phép Lao động. Vậy để đăng ký cho những lao động này Công ty em và người lao động là chuyên gia nước ngoài cần chuẩn bị những giấy tờ nào ạ?

    Trân trọng cám ơn!

     
    1389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431906   27/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4634)
    Số điểm: 29847
    Cảm ơn: 584
    Được cảm ơn 1050 lần


    Thủ tục đây bạn nhé

    Điều 8. Xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động

    1. Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có thẩm quyền xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động.

    2. Người sử dụng lao động đề nghị Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người nước ngoài dự kiến làm việc xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động trước ít nhất 07 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động nước ngoài bắt đầu làm việc, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 172 của Bộ luật Lao động và Điểm e Khoản 2 Điều 7 Nghị định này.

    Thi hạn xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động không quá 02 năm và theo thời hạn của một trong các trường hợp quy định tại Điều 11 Nghị định này.

    3. Hồ sơ đề nghị xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động, bao gm:

    a) Văn bản đề nghị xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động;

    b) Danh sách trích ngang về người lao động nước ngoài với nội dung: họ, tên; tuổi; giới tính; quốc tịch; số hộ chiếu; ngày bắt đầu và ngày kết thúc làm việc; vị trí công việc của người lao động nước ngoài;

    c) Các giấy tờ để chứng minh người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động;

    d) Giấy tờ chứng minh người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động là 01 bản chụp kèm theo bn gốc để đối chiếu hoặc 01 bản sao có chứng thực, nếu của nước ngoài thì miễn hợp pháp hóa lãnh sự, nhưng phải dịch ra tiếng Việt và chứng thực theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    4. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ đề nghị xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội có văn bản xác nhận gửi người sử dụng lao động. Trường hợp không xác nhận thì có văn bản trả lời và nêu rõ lý do.

    Nghị định 11/2016/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

     
    Báo quản trị |  
  • #431916   27/07/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (185)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 120
    Được cảm ơn 133 lần


    Chào bạn thuoan88,

    3 chuyên gia nước ngoài mà bên bạn muốn thuê sẽ vào Việt Nam làm việc trong bao lâu vậy bạn.

    Họ chỉ được miễn giấy phép lao động nếu vào làm việc dưới 3 tháng thôi nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-