Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thủ tục thay đổi tên

Chủ đề   RSS   
  • #227060 16/11/2012

    seoul

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thay đổi tên

    hiện nay cháu 18 tuổi.cháu định vào đại học rồi sẽ đổi tên.như thế cần phải làm những thủ tục và giấy tờ gì ạ.có liên quan tới trường đại học cháu sẽ học không ạ?.cháu xin cảm ơn.

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227079   16/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16706
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1060 lần
    Moderator

    Chào thực sự tôi góp ý với bạn rất nhiều lần về bài viết liên quan đến Nghị định158/2005/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung Nghị định06/2012/NĐ-CP.

    Nhưng tôi vẫn không hiểu sao vẫn không phân biệt được điều khoản nào được sửa đổi, bổ sung có lẽ những góp ý của tôi do bận quá nhiều công việc mà điều sơ đẳng về việc viện dẫn quy định pháp luật lại có thể nhầm như vậy được nhỉ?

    10. Khoản 1 và khoản 2 Điều 38 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “1. Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định), xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch và các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch.

    Đối với trường hợp xác định lại giới tính, thì phải nộp Giấy chứng nhận y tế do Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép can thiệp y tế để xác định lại giới tính theo quy định của Nghị định số88/2008/NĐ-CP ngày 05 tháng 8 năm 2008 của Chính phủ về xác định lại giới tính.

    Việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch cho người chưa thành niên hoặc người mất năng lực hành vi dân sự được thực hiện theo yêu cầu của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

    Đối với việc thay đổi họ, tên, cho người từ đủ 9 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc cho người chưa thành niên từ đủ 15 tuổi trở lên, thì phải có ý kiến đồng ý của người đó thể hiện trong Tờ khai; trường hợp xác định lại dân tộc cho con dưới 15 tuổi phải nộp văn bản thỏa thuận của cha mẹ về việc xác định lại dân tộc cho con.

    Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch có thể trực tiếp hoặc nộp hồ sơ qua hệ thống bưu chính. Trong trường hợp gửi qua hệ thống bưu chính, thì các giấy tờ có trong thành phần hồ sơ phải là bản sao có chứng thực; trường hợp trực tiếp thì nộp bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực. Riêng đối với việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài; hoặc việc cải chính hộ tịch, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho người nước ngoài trước đây đã đăng ký khai sinh trước cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam, thì phải trực tiếp nộp hồ sơ tại Sở Tư pháp, nơi có thẩm quyền giải quyết các việc hộ tịch nêu trên.

    2. Trong thời hạn 3 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào Sổ đã đăng ký khai sinh trước đây và Quyết định về việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định về việc thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.

    Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.

    Nội dung và căn cứ thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính phải được ghi chú vào cột ghi những thay đổi sau này của Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.”

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 16/11/2012 03:39:28 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nvt (17/11/2012) garan (17/11/2012)
  • #227231   17/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16706
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1060 lần
    Moderator

       Không dám nhận lời cảm ơn của "Luật sư Tòng" mà một Luật sư lại trích dẫn nhầm văn bản thì có lẽ cũng khó hiểu, à quên Luật sư có nhiều việc, mà công việc bận rộn thì làm sao có thời gian mà kiểm soát lại bài viết của mình nhỉ? Tôi thì kiến thức cũng có hạn không bằng được luật sư lên "liều mình" đóng góp thui mà. Mong luật sư thông cảm cho kẻ vớ vẩn này.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nvt (17/11/2012)
  • #227257   17/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1723)
    Số điểm: 16706
    Cảm ơn: 615
    Được cảm ơn 1060 lần
    Moderator

    nguyenvantongnvt viết:

    Chào !

    Dù bận bịu hay không thì có một điều chúng ta phải thừa nhận rằng cái đúng bao giờ cũng song hành với cái sai, cái tốt bao giờ cũng cận kề cái xấu, đó là quy luật mâu thuẫn mang tầm phổ quát. Luật sư hay bất kỳ ai cũng nằm trong quy luật đó... Xin nói thêm một ý không liên quan mang tính thảo luận: Trong nền kinh tế hiện nay thì chúng ta nên đo lườn năng lực của t���ng người bằng số tiền họ kiếm được... là khách quan nhất phải không nào.

    Cảm ơn nguyenvantongnvt đã chia sẻ thưở nhỏ tôi khi ăn cơm chẳng may cắn phải "hạt sạn" không biết cảm giác khi cắn phải "hạt sạn" thì nó thế nào nhỉ? Mà không biết xã hội có bao nhiều hạt sạn nhỉ? Mà có lúc có những người nằm cắn phải hạt sạn hay chính là hạt sạn âu cũng không hiểu được. Thương thay cho những kẻ như vậy khi bị dồn vào đường cùng cố tỏ ra "nguy hiểm" cố gắng làm một cái gì đó, dãy dụa trước khi

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư; Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    Trụ sở: Tầng 5 số 36, phố Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com; yahoo: lawyerthule; facebook: lawyerthule@yahoo.com;

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nvt (17/11/2012)
  • #227263   17/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6349)
    Số điểm: 63788
    Cảm ơn: 1855
    Được cảm ơn 3335 lần
    Moderator

    Chào các bạn!

    Mình nghĩ vấn đề của người hỏi đã được hai bạn giải quyết, không nên bàn thêm vấn đề này nữa. Còn chuyện riêng tư giữa hai người thì rủ nhau ra đồng bắt con cá xách thêm chai rượu nữa sẽ thoải mái lột trần.

    Chúc hai bạn vui khỏe!

    http://quyphamnoibo.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    nvt (17/11/2012)