DanLuat 2015

Thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #293698 27/10/2013

    laman_1981

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập công ty cổ phần

    Công ty tôi là công ty cổ phần mới thành lập vào đầu năm 2012 và có trụ sở tại huyện Thường Tín. Hiện nay công ty tôi đang muốn đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập, vậy chúng tôi phải làm như thế nào? Thủ tục ra sao?

     
    11978 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn laman_1981 vì bài viết hữu ích
    unistars (14/08/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293716   27/10/2013

    legalservice
    legalservice
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 824
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo quy định tại Điều 41, Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp thì doanh nghiệp có thể đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập trong trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua và trường hợp cổ đông sáng lập chuyển nhượng cổ phần hoặc tặng cho cổ phần. Cụ thể các trường hợp như sau:

    1. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập do có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua. Trường hợp này, công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập đối với cổ đông sáng lập là tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cổ đông sáng lập là cá nhân không thực hiện cam kết góp vốn và phần vốn chưa góp của cổ đông đó;

    c) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập đối với tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cá nhân là người nhận góp bù và phần vốn góp sau khi góp bù;

    d) Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi cổ đông sáng lập do không thực hiện cam kết góp vốn; danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; bản sao quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với tổ chức hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cá nhân là người nhận góp bù.

    Quyết định, biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập cho công ty.

    2. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập trong trường hợp cổ đông sáng lập chuyển nhượng cổ phần

    Trường hợp này công ty gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký. Nội dung Thông báo gồm:

    a) Tên, mã số doanh nghiệp, mã số thuế hoặc số Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (trường hợp doanh nghiệp chưa có mã số doanh nghiệp và mã số thuế);

    b) Tên, địa chỉ trụ sở chính, mã số doanh nghiệp hoặc số quyết định thành lập đối với cổ đông sáng lập là tổ chức hoặc họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với cổ đông sáng lập là cá nhân, phần vốn góp của người chuyển nhượng và người nhận chuyển nhượng;

    c) Họ, tên, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác và chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

    Kèm theo Thông báo phải có: quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi cổ đông sáng lập; danh sách các cổ đông sáng lập khi đã thay đổi; hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và các giấy tờ chứng thực việc hoàn tất chuyển nhượng; bản sao quyết định thành lập, bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng đối với cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là tổ chức hoặc bản sao Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác của cổ đông sáng lập nhận chuyển nhượng là cá nhân. Quyết định, biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Khi nhận Thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập cho công ty.

    3. Đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập do tặng cho cổ phần:

    Việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập trong trường hợp tặng cho cổ phần được thực hiện như quy định đối với trường hợp đăng ký cổ đông sáng lập do chuyển nhượng cổ phần, trong đó, hợp đồng chuyển nhượng và các giấy tờ chứng thực hoàn tất việc chuyển nhượng được thay bằng hợp đồng tặng cho cổ phần.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH - http://luathoabinh.com

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    Website: luathoabinh.com

     
    Báo quản trị |  
  • #293852   28/10/2013

    Phamlawyer
    Phamlawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn

    Luật Doanh nghiệp năm 2005 quy định trong 3 năm đầu kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy đăng ký kinh doanh, các cổ đông sáng lập phải cùng nhau nắm giữ ít nhất 20% số cổ phần phổ thông được quyền chào bán. Cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập được quyền chuyển nhượng cho người không phải là cổ đông, nếu được sự chấp thuận của đại hội cổ đông.

     

    Trường hợp của bạn hoàn toàn phù hợp với pháp luật, nếu đảm bảo số thành viên sáng lập tối thiểu là 3 người, và tổng số cổ phần của các thành viên sáng lập là trên 20% số cổ phần phổ thông. Sau khi các thành viên làm thủ tục chuyển nhượng cổ phần, căn cứ vào biên bản hợp đồng của các sáng lập viên, công ty ra quyết định về việc thay đổi thành viên và thông báo lên phòng đăng ký kinh doanh nơi cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Cập nhật bởi Phamlawyer ngày 28/10/2013 11:57:43 SA

    Phạm Thùy Dung- Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    website: http://phamlaw.com/

    Tư vấn miến phí- Di động :097.393.8866

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-