Thủ tục thành lập công ty TNHH Xuất nhập khẩu.

Chủ đề   RSS   
  • #82093 11/02/2011

    HongAnLeNguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thành lập công ty TNHH Xuất nhập khẩu.

     Kính gửi quý Luật sư,

      Tôi cùng bạn tôi có dự định thành lập công ty TNHH 1 thành viên (là cá nhân) chuyên thực hiện các nghiệp vụ XNK (nhập và xuất hàng). Như vậy, xin quý luật sư tư vấn giúp khi thực hiện đăng ký giấy phép kinh doanh chúng tôi sẽ đăng ký hình thức kinh doanh là gì? Vì tôi có nghiên cứu qua các bài tư vấn trước rằng sau khi thành lập công ty để thực hiện nghiệp vụ XNK còn cần đến việc đăng ký giấy phép XNK.
     
       Trong trường hợp công ty trong dự kiến của chúng tôi chỉ chuyên về việc thực hiện các nghiệp vụ XNK ủy thác từ các công ty khác thì nên đăng ký loại hình nào là phù hợp? Vì chúng tôi có sẵn đối tác ổn định là công ty đặt tại nước ngoài và mặt hàng dự định xuất không giới hạn (đa số là linh kiện điện tử do VN gia công, sản xuất). Chúng tôi có quyền thu mua và xuất hàng hay không nếu là công ty XNK?
     

       Xin chân thành cảm ơn và mong sự giúp đỡ của quý Luật sư! 
     
    32987 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82186   11/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Chào Bạn,

    1. Nếu Bạn và Bạn của bạn  (người Việt Nam) thành lập Công ty TNHH thì phải là 2 thành viên chứ không phải 1 thành viên ! Theo như bạn trình bày thì bạn có thể đăng ký ngành nghề là dịch vụ Logistic (Quy định tại Điều 233 Luật Thương mại)
     
    Bạn có thể tra cứu tại QĐ 10/2007/QĐ-TTg hoặc tìm hiểu thêm với Cán bộ ở Sở Kế hoạch Đầu tư để biết mã ngành của dịch vụ này.

    2. Về quyền xuất nhập khẩu của thương nhân Việt Nam. Nghị định 12/2006/NĐ-CP quy định như sau:
    #0000ff; font-family: times new roman;">
    Điều 3.  Quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu

    #0000ff; font-family: times new roman;">1. Đối với thương nhân Việt Nam không có vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài (dưới đây gọi tắt là thương nhân):

    #0000ff; font-family: times new roman;"> Trừ hàng hóa thuộc Danh mục cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, hàng hóa thuộc Danh mục cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu, #c00000;">thương nhân được xuất khẩu nhập khẩu hàng hóa không phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh.

    3. Nếu muốn thực hiện chức năng mua bán linh kiện điện tử thì bạn đăng ký với Sở kế hoạch Đầu tư.

    Chúc may mắn.

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #82355   11/02/2011

    HongAnLeNguyen
    HongAnLeNguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Xin chân thành cảm ơn cá nhân LS_PhamDinhHung đã nhiệt tình giúp đỡ và diễn đàn đã tạo điều kiện cho mọi người có thêm cơ hội tiếp thu, mở rộng kiến thức Pháp luật!
     
    Báo quản trị |  
  • #82371   12/02/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần


    Cám ơn nhận xét của bạn.

    Thân ái.

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #89414   20/03/2011

    lamnhatanhhn
    lamnhatanhhn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư.
    Nếu là công ty TNHH một thành viên có quyền xuất nhập khẩu hàng hóa không ạ?
    Em đang kinh doanh dịch vụ tìm kiếm và khai thác tất cả các mặt hàng tại nước ngoài và nhập về việt nam.
    Nếu giờ em thành lập công ty Tnhh một thành viên liệu em có quyền mua bán và xuất nhập khẩu các mặt hàng em đăng ký kinh doanh không ạ
    Mong luật sự giải thích cho em ?
    em xin cảm ơn

    TAY KHÔNG GÂY DỰNG CƠ ĐỒ

     
    Báo quản trị |  
  • #89622   21/03/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4933
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 298 lần



    Chào Bạn,

    Theo quy định pháp luật ,Công ty TNHH một thành viên có quyền kinh doanh như Công ty TNHH 2 thành viên .

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  
  • #290667   10/10/2013

    nguyenhonghanh887
    nguyenhonghanh887

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn nên chọn loai Hình công ty TNHH

    Bạn tham khảo Hồ sơ tại đây>

    Hồ sơ thành lập công ty bao gồm:

    - Giấy đề nghị thành lập công ty xuất nhập khẩu.

    - Điều lệ công ty xuất nhập khẩu.

    - Danh sách thành viên, cổ đông công ty xuất nhập khẩu .

    - Chứng minh thư hoặc hộ chiếu các cổ đông, thành viên;

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    http://luathoabinh.com/ 04 629 240 60 / 0936 171 023

    Trụ sở chính: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội

    Điện thoại: 04 629 240 60 Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

    =================================================

    Sống và làm việc theo tấm gương Đại tướng Võ Nguyên Giáp

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.