Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thủ tục thành lập chi nhánh phụ thuộc

Chủ đề   RSS   
  • #120397 27/07/2011

    luuthihuongly

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thành lập chi nhánh phụ thuộc

    công ty tôi mới mở chi nhánh tại hà nội.trụ sở chính tại TP HCM.chi nhánh hà nội đã có Giấy đăng kí hoạt động của chi nhánh.có mã số của chi nhánh.tôi muốn hỏi luật sư .

    1-chi nhánh ngoài hà nội có phải đăng kí hạch toán phụ thuộc ko.theo mẫu 02 -ĐK-tct ko?

    2-tôi đến chi cuc  thuế thì bảo ko phải lam mà chỉ nộp thuế môn bài ,mã số chi nhánh là mã số thuế rồi, tôi băn khoăn vậy chi nhánh là phụ thuộc thì dựa vào đâu?

    3-Nếu hạch toán phụ thuộc chi nhánh kê khai thuế GTGT thế nao?

    4-hàng tại chi nhánh nhung hóa đơn có được xuất từ trụ sở chính ko?
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #122125   05/08/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 57 lần


    Chào Bạn!
    Mình xin được tư vấn cho bạn như sau:
    Chi nhánh muốn hạch toán phụ thuộc thì phải đăng ký trên Cơ quan thuế theo mẫu tờ khai 02-ĐK-TCT
    Kèm theo công văn thông báo mã số thuế chi nhánh trực thuộc và giấy phép sao y

    Chi Nhánh hạch toán phụ thuộc chỉ không hạch toán làm sổ sách và tính thuế TNDN ,  còn vẫn làm tờ khai thuế GTGT hàng tháng nộp cho cơ quan quản lý trực tiếp.

    Hàng bán tại chi nhánh thì có thể xuất hóa đơn từ trụ sở chính.
    Chúc bạn thành công!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #122686   09/08/2011

    onlyone240783
    onlyone240783

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Chi nhánh Hà nội đã có Giấy Đăng ký hoạt động của chi nhánh, có mã số của DN (cụ thể là chi nhánh của bạn) thì đó cũng chính là MST (theo TTLT 05/2008/TTLT-BKH-BTC-BCA) vì Cty chủ quản của bạn đã trực tiếp đi làm các thủ tục cho CN và kết quả nhận được là Giấy ĐKKD của chi nhánh bạn. Song tôi cũng trả lời  như sau:

    1. Căn cứ vào Điểm 3.3.c Mục 3 Phần I TT  Số 85  /2007/TT-BTC ngày 18/7/2007 quy định :”Các đơn vị trực thuộc không phân biệt hình thức hạch toán độc lập hay hạch toán phụ thuộc đều được cấp mã số thuế 13 số.”

    Như vậy chi nhánh phải đăng ký theo mẫu số 02-ĐK-TCT

    2. MST DN chính là mã số DN. bạn chỉ phải nộp tờ khai thuế Môn bài lên cơ quan thuế quản lý trực tiếp của CN. Khai thuế Môn bài được quy định taị Điều 15 trong TT 28/2011/TT-BTC

    3.CN kê khai thuế GTGT thế nào, vấn đề này được quy định tại Điều 10 trong TT 28/2011/TT-BTC.

    4. Hàng tại chi nhánh nhưng hoá đơn có được xuất từ trụ sở chính.

    Căn cứ vào Điều 15 TT 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của BTC quy định về uỷ nhiệm lập hoá đơn.

    - Căn cứ vào Điểm 9 Điều 10 TT 28/2011/TT-BTC ngày 28/2/2011 của BTC.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com