Thủ tục tái hôn

Chủ đề   RSS   
  • #252057 31/03/2013

    khongcamxuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tái hôn

     

        Chào luật sư

    Luật sư cho em hỏi,em ly hôn được hơn 3 năm rồi,nhưng hộ khẩu em vẫn bên gia đình nhà chồng(em,chồng em và con gái riêng 1 hộ khẩu,chồng em là chủ hộ khẩu)giờ em muốn tái hôn thì thủ tục đăng kí kết hôn sau khi tái hôn ra sao,em là người ngoài bắc,còn chồng hiện tại bây giờ của em ở trong nam,mong luật sư giúp em.

     
    19623 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #252172   01/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Khi làm thục tục ĐKKH bạn có thể trình bản án ly hôn. Nếu gia đình chồng không cho mượn hộ khẩu thì bạn tới công an cấp phường để xác nhận. Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    tnlien (01/04/2013) khongcamxuc (03/04/2013)
  • #252206   01/04/2013

    tnlien
    tnlien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về việc chọn họ cho con

    lvhoan viết:

    Khi làm thục tục ĐKKH bạn có thể trình bản án ly hôn. Nếu gia đình chồng không cho mượn hộ khẩu thì bạn tới công an cấp phường để xác nhận. Thân chào 

    Xin chào luật sư !

    Xin luật sư cho biết :

    Tôi có người bạn gái ,bạn ấy đã có chồng và hai con ,sau do nhiều vấn đề mà hai người thuận tình ly hôn . Khi ly hôn được gần năm thì bạn  ấy phát hiện mình đã có thai (Tôi không hiểu thai đó là của chồng hay người đàn ông khác !) và nay đã sinh được một đứa con trai . Tuy đã sinh được hai tháng nhưng bạn ấy vẫn chưa khai sinh cho cháu vì đang phân vân không biết nên lấy " họ " cho cháu là họ bên chồng cũ hay bên mình . Chúng tôi đã khuyên bạn ấy nên lấy họ và tên đệm của chồng cho con đỡ mang tiếng nhưng bạn ấy lại lo anh ấy không đồng ý ,hơn nữa bạn ấy rất tôn trọng anh ấy nên en lại ảnh hưởng đến uy tín của anh ấy ( Hiện anh ấy đang có vị trí lãnh đạo trong cơ quan đảng nhà nước và chưa lấy vợ - Anh ấy cũng chưa biết là vợ cũ đã sinh con ) .

    Vì bạn tôi hay e thẹn nên không dám đến văn phòng luật sư nhờ tư vấn ,mà chúng tôi thì đang mong muốn hai người kết hôn lại cho đỡ khổ bọn trẻ con .

    Vậy mong luật sư tư vấn giúp bạn tôi xem :

    1- Bạn tôi lấy họ và tên đệm của chồng là họ cho con mình thì có hợp pháp không ?

    2- Nếu bạn ấy nhờ chồng cũ đứng tên bố của cháu bé mới sinh thì có được pháp luật công nhận không ? Nếu không hợp pháp thì nhờ chồng cũ nhận cháu là con nuôi thì có ảnh hưởng đến anh ấy về mặt pháp luật không ?

    3- phương án cuối cùng là chúng tôi vận động hai người kết hôn lại thì người con thứ ba ấy có được hưởng các chế độ như con đẻ của cồng cũ không ?

    Chắc rằng trong thực tế xã hội không hiếm những trường hợp như thế nên mong luật sư tư vấn công khai để mọi người hiểu thêm về kiến thức pháp luật ạ .

    Xin chân thành cảm ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #252672   03/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Việc lấy tên ai trong giấy khai sinh của trẻ phải phù hợp với quy định của pháp luật. Luật HN & GĐ quy định.

    Điều 63. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận cũng là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Toà án xác định." Như vậy, nếu đứa trẻ được sinh ra và có thai trong thời kỳ hônn nhân với chồng cũ thì chồng cũ chính là cha của bé. Việc nhận con nuôi không ảnh hưởng gì. Tuy nhiên, nếu vì lý do sinh con thứ 3 mà làm như vậy, khi tổ chức phát hiện chắc chắn sẽ bị xử lý kỷ luật. Trường hợp cuối bạn nêu có thể vi phạm vì sinh con thứ 3.  Bạn cần cân nhắc, nếu người chồng là đảng viên, là lãnh đạo thì 2 người không nên kết hôn trở lại vì khi đó rủi ro cho người chồng rất cao. Các bạn rất khó chứng minh việc sinh con thứ 3. Khi có đơn tố cáo thì người chồng sẽ rất mệt mỏi thậm chí là mất chức. Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    tnlien (04/04/2013)
  • #252590   02/04/2013

    khongcamxuc
    khongcamxuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ,Luật sư cho em hỏi thêm,em có thể đăng kí kết hôn ở trong nam luôn được không,và khi ĐKKH có cần phải giống thủ tục như lần đầu không(vì lần đầu ĐKKH em cần giấy xác,nhận của trưởng thôn,CMND và hộ khẩu)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #252759   03/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Bạn có quyền ĐKKH ở UBND nơi bạn hoặc chồng thường trú. Thủ tục kết hôn là như nhau không phân biệt lần đầu hay lần sau. Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    khongcamxuc (03/04/2013)
  • #252852   03/04/2013

    khongcamxuc
    khongcamxuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Da,luật sư cho em hỏi thêm một chút,như vậy là em vẫn phải về quê xin xác nhận của trưởng thôn phải không thưa luật sư(em và chồng cũ không cùng xã nhưng cùng huyện),em đang phân vân không biết  xác nhận trưởng thôn bên nào,vì nếu xác nhận bên em thì không được vì họ khẩu của em tách về bên gia đình nhà chồng mà,em không cần giấy xác nhận của trưởng thôn được không,khi ra đăng kí kết hôn em chỉ cần mang chứng minh,hộ khẩu và bản  án  ly hôn được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #253238   05/04/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Nếu hộ khẩu vợ chồng vẫn còn chung thì không cần làm thủ tục xác nhận gì cả. 2 bạn mang theo bản án và CMND, hộ khẩu tới UBND cấp xã làm thủ tục ĐKKH. Thân chào 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    khongcamxuc (05/04/2013)
  • #254978   13/04/2013

    khongcamxuc
    khongcamxuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi chút,em mới bị mất CMND giờ em về quê làm chứng minh có được không(vì hộ khẩu em tách về bên chồng mà khi tách khẩu họ lại không ghi số CMND của em vào trong sổ)vậy  giờ em làm lại CMND thì cần những thủ tục gì và số CMND của em có thay đổi không(em ly hôn rồi nhưng hộ khẩu chưa tách)

     
    Báo quản trị |  
  • #443512   08/12/2016

    Nangluong33
    Nangluong33

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho hỏi Luật sư

    Chúng tôi đã ly hôn 3 năm rồi, khi ly hôn không biết vợ đã có con với người khác và nuôi con người con đó bây giờ có nên bắt vợ phải đổi  (họ) cho đứa trẻ đó không và có ảnh hưởng gì cho Tôi khi đã tòa chia cho phần nuôi con là vợ.

    Cám ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #443953   16/12/2016

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về nguyên tắc con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung. Nếu người thứ ba nhận đó là con họ thì họ có nghĩa vụ chứng minh. Khi tòa án đã công nhận thì bạn không có nghĩa vụ với đứa trẻ đó nữa. Trường hợp bạn bằng chứng rằng đứa trẻ đó không phải con bạn thì bạn cũng có quyền yều  cầu tòa án xác định cha mẹ cho đứa trẻ.

    Thân chào! 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com