• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

Chủ đề   RSS   
  • #242323 28/01/2013

    thanhquangdm

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    Thưa luật sư!

    hiện tôi có 1 chiếc xe mua cách đây 3 năm ở tinh đaknong, nay tôi đã chuyển hộ khẩu lên thành phố hcm để sinh sống, và làm việc. Hiện nay do ko có nhu cầu đi xe nữa nên tôi muốn bán xe thì phải làm thủ tục như thế nào, khi tôi mua xe thì được của hàng đưa cho 1 bộ hồ sơ bao gồm " biên lai thuế giá trị gia tăng, tờ khai đóng thuế trước bạ, giấy xác nhận nộp tiền vào kho bạc nhà nước" các giấy tờ đó có phải hồ sơ gốc ko? thời điểm tôi mua xe tôi đóng lệ phí trước bạ là 2% trên giá trị xe vậy giờ tôi bán cho người khác thì lệ phí là bao  nhiêu?

    Mong luật sư có thể giúp tôi hiểu rỏ hơn.

    Thanks

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242485   29/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1912
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 153 lần
    Lawyer

    Re: THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn thì BKS xe của mình vẫn mang biển số của Đak Nông. Bạn và người mua tiến hành lập Hợp đồng mua bán xe tại Phòng công chứng nào thuận lợi.

    - Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, người mua xe phải đến cơ quan đăng ký xe đang quản lý xe đó làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe. Điều đó có nghĩa là Người mua hoặc bán phải đến cơ quan đăng ký xe tại tỉnh Đăk Nông để làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe.

    Theo quy định tại Thông tư số01/2007/TT-BCA-C11 về việc tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ do Bộ Công An ban hành thì việc sang tên xe di chuyển ngoài tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, giấy tờ cần có:

    + Hai giấy khai sang tên di chuyển.

    Chủ xe phải tự khai giấy khai sang tên, di chuyển theo đúng mẫu quy định (mẫu số 02 kèm theo Thông tư này).

    + Giấy đăng ký xe;

    +  Chứng từ mua bán, cho tặng xe theo (trường hợp của bạn là hợp đồng mua bán xe đã có công chứng).

    Ngoài ra, người mua phải mang hợp đồng mua bán xe đến phòng thuế tại Tỉnh nơi có hộ khẩu của người mua để đóng thuế trước bạ

    Sau khi đóng thuế xong người mua mang tất cả giấy tờ nêu trên đến công an nơi có hộ khẩu của người mua làm đơn xin đăng ký

    Theo điểm b khoản 4 Điều 7 Nghị định số45/2011/NĐ-CP của Chính phủ về Lệ phí trước bạ, xe máy nộp phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%.

    Căn cứ Thông tư số212/2010/TT-BTC quy định chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thì mức mc thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông giành cho xe máy áp dụng ở các tỉnh là 50.000 đồng.

    Thân!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #242551   30/01/2013

    svhttlongan
    svhttlongan

    Công dân mới
    Long An, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

     

    Tôi mua xe ôtô củ:

    -Chủ sở hửu là Cty A đã bán cho cá nhân B từ năm 2004 mọi thủ tục mua bán đã được Cty B cấp cho cá nhân B đầy đủ và xuất hóa đơn, cá nhân B không đăng ký sang tên mà bán cho tôi năm 2012 giao toàn bộ hồ sơ của Cty cho tôi;

    - Khi làm hợp đồng mua bán giửa tôi và Cá nhân B  phòng công chứng không công chứng cho tôi mà yêu cầu phải có đại diện của Cty mang theo con dấu thì mới tiến hành công chứng.

    Xin tư vấn cho tôi trong trường hợp này tôi phải làm sao nếu cty từ chối không cử người tham gia?

                                                                                                                                       Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #242794   31/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 150
    Male
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1912
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 153 lần
    Lawyer

    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn theo yêu cầu của Phòng công chứng là đúng các quy định của pháp luật.

    Hiện tại chủ sở hữu (đứng tên trên giấy tờ xe) là Công ty A. Do đó, bạn cần làm việc với cá nhân B hỗ trợ yêu cầu Cty A tiến hành ký Hợp đồng mua bán!

    Thân!

     

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #243785   08/02/2013

    thanhquangdm
    thanhquangdm

    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    hồ sơ tự quản thì có thể thay thế hồ sơ gốc được không luật sư.

    Thanks!

     
    Báo quản trị |  
  • #244996   22/02/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Đại biểu DanLuat
    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2406)
    Số điểm: 15958
    Cảm ơn: 644
    Được cảm ơn 841 lần
    SMod

    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    thanhquangdm viết:

    hồ sơ tự quản thì có thể thay thế hồ sơ gốc được không luật sư.

    Thanks!

     

    Nó chính là hồ sơ gốc của xe đó bạn ạ

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
  • #247504   08/03/2013

    vn271275
    vn271275

    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    Gửi luật sư,

    Tôi có mua một xe máy biển số ở tỉnh, trong khi tôi có hộ khấu và CMT ở HN.

    Tôi có thể về tỉnh đó để chuyển quyền sở hữu xe sang chính chủ tên tôi (mà không đổi biển số xe) được không?

    Cảm ơn luật sư.

    Đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #247559   08/03/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Đại biểu DanLuat
    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2406)
    Số điểm: 15958
    Cảm ơn: 644
    Được cảm ơn 841 lần
    SMod

    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    Chào bạn vn271275

    Đúng quy định thì hộ khẩu ở đâu thì đăng ký ở đó chứ không phải hộ khẩu của bạn ở địa phương này bạn lại sang địa phương khác làm thủ tục đăng ký.

    Yêu cầu của bạn sẽ không đạt được theo quy định tại Thông tư 36/2010/TT-BCA về đăng ký xe thì chủ mới là bạn sẽ làm thủ tục trả đăng ký xe, trả biển số xe ở Công an địa phương trước đây xe đó đã đăng ký, rút hồ sơ gốc thì bạn mới đăng ký được ở nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường  trú. Vậy nên việc bạn muốn giữ lại biển số của xe là hoàn toàn không thể được.

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    vn271275 (09/03/2013)
  • #250432   23/03/2013

    maitrancbvn
    maitrancbvn

    Công dân mới
    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    thưa luật sư, hiện tại em đang đại học tại Hà Nội, có hộ khẩu ở Cao Bằng và muốn mua một chiếc xe cũ ở Thái Nguyên, vậy luật sư cho em hỏi là em muốn sang tên đổi chủ chiếc xe này thì cần phải làm những giấy tờ gì và thực hiện những thủ tục nào? em muốn đăng ký biển số xe tại Hà Nội có được không? ( vì về địa phương sẽ mất thời gian đi lại và rất tốn công sức) do nghe nói có thể sử dụng thẻ sinh viên và xin giấy chứng nhận của trường. Mong luật sư hướng dẫn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #253294   05/04/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Đại biểu DanLuat
    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2406)
    Số điểm: 15958
    Cảm ơn: 644
    Được cảm ơn 841 lần
    SMod

    Re:THỦ TỤC SANG TÊN XE MÁY KHÁC TỈNH

    maitrancbvn viết:

    thưa luật sư, hiện tại em đang đại học tại Hà Nội, có hộ khẩu ở Cao Bằng và muốn mua một chiếc xe cũ ở Thái Nguyên, vậy luật sư cho em hỏi là em muốn sang tên đổi chủ chiếc xe này thì cần phải làm những giấy tờ gì và thực hiện những thủ tục nào? em muốn đăng ký biển số xe tại Hà Nội có được không? ( vì về địa phương sẽ mất thời gian đi lại và rất tốn công sức) do nghe nói có thể sử dụng thẻ sinh viên và xin giấy chứng nhận của trường. Mong luật sư hướng dẫn giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

     

    Chào bạn

    Sinh viên đăng ký xe được theo địa chỉ của nhà trường, bạn cần xuất trình tại Công an cấp huyện nơi trường đặt trụ sở Thẻ sinh viên kèm theo Giấy giới thiệu của nhà trường để đăng ký.

    Thủ tục mua xe ở Thái Nguyên bạn cần:

    1. Giấy mua bán xe có công chứng hoặc chứng thực.

    2. Làm thủ tục tại công an nơi đã cấp Giấy đăng ký xe để rút hồ sơ gốc của xe.

    3. Chứng từ lệ phí trước bạ.

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"